Announcement

Collapse
No announcement yet.

Creative SB Live 5.1 SB0100 เสียงดีกว่า Sound OnBoard อย่างเห็นได้ชัดหรือปล่าวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Creative SB Live 5.1 SB0100 เสียงดีกว่า Sound OnBoard อย่างเห็นได้ชัดหรือปล่าวครับ

Sound Card Creative SB Live 5.1 SB0100 เสียงดีกว่า Sound OnBoard อย่างเห็นได้ชัดหรือปล่าวครับ

Sound Onboard ที่ว่านี่คือตัว Realtek ALC885 High Definition audio CODEC 8-channel นะครับ (ติดมากับ Mainboard DFI Blood Iron น่ะครับ)

คือตั้งใจจะซื้อ Blood Iron อ่ะครับเลยอยากทราบว่าเสียง Sound OnBoard Blood Iron สู้ Live 5.1 ได้ไหม ถ้าเสียงเเย่กว่าจะได้ไปซื้อ Live มาลองเล่นบ้าง

เอ่อเพิ่มเติมนะครับ ใครใช้ SB LIVE 5.1 (รุ่นอื่นก็ได้นะครับ เช่น Audigy XFI) ยังไงรบกวนช่วยเทสโปรเเกรม 3DMark03 ในหัวข้อ Sound เเล้วเอารูปมาโพสให้ผมดูหน่อยนะครับ อยากรู้ว่าจะได้เฟรมเรตซักเท่าไรครับ

เเบบรูปข้างล่างนี้นะครับ
    Realtek ALC888 High Definition audio CODEC 8-channel (Asrock 4CoreDual-VSTA)
    Attached Files
    Last edited by hoomupoo; 15 Oct 2007, 15:13:44.

ผมว่าชัดพอสมควรนะคับ
    ทั้งนี้ก็ขึ้นอยู่กับลำโพงด้วยอ่าคับ
    แต่ยังไงก็ดีขึ้นแน่นอน

Comment

ดันหน่อยครับ

Comment

ชัดเจนครับ เพราะผมก็เคยใช้
        แต่ของผม onboard เป็น ALC883 จากบอร์ด P5K ผมก็ว่าเสียงก็โอเคครับ ใช้ได้เลย แต่...
        Creative live 5.1 SB0100 เสียงดีกว่าชัดเจน ไม่ต้องทูทอง หูเพชร ก็ฟังออกครับ

Comment

Originally posted by somchaient View Post
          ชัดเจนครับ เพราะผมก็เคยใช้
          แต่ของผม onboard เป็น ALC883 จากบอร์ด P5K ผมก็ว่าเสียงก็โอเคครับ ใช้ได้เลย แต่...
          Creative live 5.1 SB0100 เสียงดีกว่าชัดเจน ไม่ต้องทูทอง หูเพชร ก็ฟังออกครับ
          เเล้วหูสังกะสีฟังออกไหมครับ อิอิ

Comment

เอ่อเพิ่มเติมนะครับ ใครใช้ SB LIVE 5.1 (รุ่นอื่นก็ได้นะครับ เช่น Audigy XFI) ยังไงรบกวนช่วยเทสโปรเเกรม 3DMark03 ในหัวข้อ Sound เเล้วเอารูปมาโพสให้ผมดูหน่อยนะครับ อยากรู้ว่าจะได้เฟรมเรตซักเท่าไรครับ

เเบบรูปข้างล่างนี้นะครับ
            Realtek ALC888 High Definition audio CODEC 8-channel (Asrock 4CoreDual-VSTA)

Comment

Realtek ALC885 เสียงจะใสกว่าเพราะปรับ EQ ได้ เสียงพอฟังได้ไม่ได้เเย่กว่า SB 100 เเบบชัดเจน
              ถ้าใช้เเค่ 2 ลำโพง ALC885 ก็พอเเล้ว
              เเต่ SB100 ได้ความหวานของเสียงกลาง เเละเบสนุ่มกว่า มิติเวลาดูหนัง 5.1 จะดีกว่า

Comment

เสียงนุ่มเหมือนหนมปังฟามเฮ้า 55555555555+

Comment

SB0100 เสียงมีมิติมากกว่า เบสนุ่มกว่าครับ

Comment

Originally posted by muknuky View Post
                    SB0100 เสียงมีมิติมากกว่า เบสนุ่มกว่าครับ
                    คุณ muknuky ใช้ Live 5.1 SB0100 ใช่ไหมครับ รบกวนช่วย Test 3DMark03 ในหัวข้อ Sound ให้หน่อยได้ไหมครับ อยากรู้ว่าเฟรมเรตมันจะได้เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by hoomupoo View Post
                      คุณ muknuky ใช้ Live 5.1 SB0100 ใช่ไหมครับ รบกวนช่วย Test 3DMark03 ในหัวข้อ Sound ให้หน่อยได้ไหมครับ อยากรู้ว่าเฟรมเรตมันจะได้เท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
                      เครื่องมัน spec ไม่เท่ากัน...

Comment

ดันครับ

Comment

Originally posted by hoomupoo View Post

ขอบคุณครับ
                          Test ยังไงครับ ใช้โปรแกรมอะไร เด๋วจะTest ให้ครับ

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                            เสียงนุ่มเหมือนหนมปังฟามเฮ้า 55555555555+
                            โอ้ พูดแล้วหิววววว ฟามเฮ้าาาาาาาาาาาาาาาาา

ผมใช้sb0220อยุ ก้อโอนะ เหอๆ ใช้ลำโพง2.1ร้ายอะๆ

Comment

Originally posted by muknuky View Post
                              Test ยังไงครับ ใช้โปรแกรมอะไร เด๋วจะTest ให้ครับ
                              โปรเเกรม 3DMark03 อ่ะครับ เเล้วเลือกเทสเฉพาะหัวข้อ Sound ครับ
                              Last edited by hoomupoo; 16 Oct 2007, 11:03:42.

Comment

Working...
                              X