Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vista SP1 ลงเกมส์ไม่ได้เลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vista SP1 ลงเกมส์ไม่ได้เลยครับ

ผมเพิ่งใช้ครั้งแรกครับ Vista SP1 เกมส์ตอนใช้กับ XP ไม่มีปัญหานะครับเล่นได้ปกติ

Medal Of Honer Airbon อันนี้ลงไม่ได้เลยครับ
    Prostreet อันนี้ลงได้แต่เข้าเล่นไม่ได้ จะขึ้น stop working
    COD4 ก็เข้าเล่นไม่ได้ครับ

เป็นที่อะไรครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ

Last edited by Roat; 17 Mar 2008, 12:20:01.

ยังไม่เคยลองเลยครับ รอท่านอื่นตอบแล้ววกานน

Comment

ตอนแรกผมจะลง SP1 แล้วแต่พอมาอ่านนี่ เปลี่ยนใจครับ ..
      GLORIOUS PC MASTER RACE
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

ผมว่ามันคงต้องไปตั้งค่าอะไรซักอย่างแน่เลย เพราะหาข้อมูลมาเค้าเล่นกันได้ครับส่วนมาก แต่ของผมเป็นไรไม่รู้ หรือต้องลงอะไรเพิ่ม ใครรู้บอกทีนะครับ

Comment

ลองไปเซต compatible ใน property ของเกมดูน่ะครับ ตอนแรกผมใช้ vista ธรรมดา

แล้วมาอัพเดตเป็น SP1 ก็เล่นเกมไม่ได้เลย เลยไปปรับที่ compatibility ของเกมดู ถึงเข้าได้

ก็ลองทุกวินโดร์เลย วินโดร์ไหนเล่นได้ก็เล่นในวินโดร์นั้นเลย ส่วนใหญ่จะเป็นเกมที่เก่าๆ

วิธีเข้าคือ คลิกขวาที่ไอคอนเกม ไป Properties ---> Compatibility Tab แล้วก็ไปเลือกตรง

Compatibility Mode ลองดูครับ ถ้าเข้าไม่ได้อีกอันนี้ผมก็ไม่รู้น่ะครับ

Comment

Originally posted by peedurst View Post
            ลองไปเซต compatible ใน property ของเกมดูน่ะครับ ตอนแรกผมใช้ vista ธรรมดา

แล้วมาอัพเดตเป็น SP1 ก็เล่นเกมไม่ได้เลย เลยไปปรับที่ compatibility ของเกมดู ถึงเข้าได้

ก็ลองทุกวินโดร์เลย วินโดร์ไหนเล่นได้ก็เล่นในวินโดร์นั้นเลย ส่วนใหญ่จะเป็นเกมที่เก่าๆ

วิธีเข้าคือ คลิกขวาที่ไอคอนเกม ไป Properties ---> Compatibility Tab แล้วก็ไปเลือกตรง

Compatibility Mode ลองดูครับ ถ้าเข้าไม่ได้อีกอันนี้ผมก็ไม่รู้น่ะครับ
            ผมก็ลองแล้วเหมือนกันครับ เลือกเป็นCompatibility Mode แล้วเลือกเป็น XP S2/ Win2000 ก็ไม่ได้ ปวดหังจริงๆ โปรแกรมทำงานอย่างอื่นลงได้หมดใช้ได้หมด เกมส์ลงไม่ได้นี่เครียดเลยครับ ใครอยากดูอะไรบอกนะครับ เดี่ยวปริ้นสกรีนให้ดูครับ

Comment

ลง DirectX9 รึยังครับ

Comment

เล่นไม่ได้ก็กลับไปเล่น xp เถิดคับ มันต้องรอแพคต่อไป ของผมเล่นได้เป็นบางเกมส์เลยลง xp ดีกว่า เล่นได้ทุกเกมส์ ภาพไม่แตกต่างกัน

Comment

Originally posted by K8 View Post
                  ลง DirectX9 รึยังครับ
                  Originally posted by wpong View Post
                  เล่นไม่ได้ก็กลับไปเล่น xp เถิดคับ มันต้องรอแพคต่อไป ของผมเล่นได้เป็นบางเกมส์เลยลง xp ดีกว่า เล่นได้ทุกเกมส์ ภาพไม่แตกต่างกัน
                  DirectX9 ลงเรียบร้อยครับ อยากลองหาวิธีดูก่อน เพราะถ้าต้องFormatกลับไปXPนี่ยาวเลยครับ อีกอย่างผมว่าถ้าทำงานมันก็นิ่งดีครับVista แต่เล่นเกมส์ไม่ได้นี่เครียดเลย

Comment

เอเป็นอะไรหนอ ผมเล่นได้หมดเลยนะนิ Vista SP 1 เหมือนกัน

Comment

compatibility ส่วนใหญ่ที่ผมใช้กับเกมคือ window 98/Me อ่ะครับ

ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน ขนาดเกมที่มัน require แต่ XP พอมาใช้กับ Vista SP1 นี้กลับ

compatible กับ win 98/Me ซะงั้น

Comment

เกมส์ที่ลงเป็นของแทรรึของปลอมครับ ถ้าเป็นของปลอมแสดงว่าเป็นกับแครก หาแครกที่ support Vista มาลองคงได้ครับ

Comment

ถ้าปวดหัวกับมันก็กลับไปที่ xp เถอะครับ

Comment

เอ.. ผมก็อัพ sp1 ก็เล่นเกมส์ได้ทุกเกมส์เป็นปกตินะ เกมส์พวกนี้ก็ยังอยู่ในเครื่องอยู่
                            คาดว่า
                            อัพเดท Direx X หน่อยหรือเอา direx X9 ลงมาทับ
                            2 อัพเดท วินโดว ด้วย แล้วดูจากภาพเนี่ย น่าจะเป็นปัญหาที่แครกเกมส์นะ

Comment

ถ้ายังไม่หายลอง เอารูปที่เป็นปัญหามาให้ดูหน่อยนะครับ

Comment

Working...
                              X