Announcement

Collapse
No announcement yet.

[ถาม] เปรียบเทียบความเสถียร WireLan กับ WirelessLan

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [ถาม] เปรียบเทียบความเสถียร WireLan กับ WirelessLan

อยากได้คำตอบจากผู้ใช้งานจริงครับ

เพราะเห็นบางที่ก็เน้นเหลือเกินว่า WireLan ดีกว่า WirelessLan เพราะเสถียรกว่า

แต่ก็เห็นมาเยอะว่าพวกที่ใช้ WirelessLan ต่อดูดบิตเป็นเดือนไม่หลุดสักครั้งก็มี

่เราก็รู้ๆกันอยู่ว่าข้อดีของ WirelessLan มากกว่า WireLan อยู่เยอะเหมือนกัน

เอาเป็นว่าขอความเห็นหน่อยนะครับ จะเอาไปทำวิจัย อิๆๆ ^_^

ถ้าเล่นเกมส์ใช้สายดีกว่าาาาา เพราะ ping มันจะนิ่งกว่า

ถ้าโหลดบิต เล่นเนต ก็ ไม่ต่าง ครับ

Comment

การเชื่อมต่อผ่าน Ethernet เสถียรกว่าอยู่แล้วครับเนื่องจาก

1.มีการป้องกัน Noies มารบกวนต่ำกว่าเพราะมีฉนวนหุ้ม
      2.มีอัตรา BW สูงกว่าและมี Accesstime ที่ต่ำกว่า
      3.สามารถทำงานในลักษณะ Full Duplex สามารถรับ-ส่ง ข้อมูลได้พร้อมๆกัน
      4.ปัจจุบันใช้การเชื่อมต่อด้วย Switch ทำให้ถึงแม้จะมี Client เยอะแต่อัตราส่งข้อมูลไม่ได้ลดลงตามจำนวน Client ในกรณีวิ่งอยุ่บน Switch ตัวเดียวกัน (ต่างกับ Wireless อัตราการส่งข้อมูลเฉลี่ยจะตกลงตามปริมาณ Client เพราะทำงานลักษณะเดียวกับ HUB)

สำหรับ Wireless มีข้อดีในเรื่องของความสะดวกในการติดตั้งและใช้งานครับ

Comment

ลากสายอย่างเดียว เพราะลากสายเป็นอาชีพ

Comment

Originally posted by JO View Post
          การเชื่อมต่อผ่าน Ethernet เสถียรกว่าอยู่แล้วครับเนื่องจาก

1.มีการป้องกัน Noies มารบกวนต่ำกว่าเพราะมีฉนวนหุ้ม
          2.มีอัตรา BW สูงกว่าและมี Accesstime ที่ต่ำกว่า
          3.สามารถทำงานในลักษณะ Full Duplex สามารถรับ-ส่ง ข้อมูลได้พร้อมๆกัน
          4.ปัจจุบันใช้การเชื่อมต่อด้วย Switch ทำให้ถึงแม้จะมี Client เยอะแต่อัตราส่งข้อมูลไม่ได้ลดลงตามจำนวน Client ในกรณีวิ่งอยุ่บน Switch ตัวเดียวกัน (ต่างกับ Wireless อัตราการส่งข้อมูลเฉลี่ยจะตกลงตามปริมาณ Client เพราะทำงานลักษณะเดียวกับ HUB)

สำหรับ Wireless มีข้อดีในเรื่องของความสะดวกในการติดตั้งและใช้งานครับ
          ตามนั้น ^^

Comment

Wireless ไม่ได้ FullDupex หรอเนี่ย พึ่งรู้

อิอิ

งั้นถ้ามีคน Upload กับ Download พร้อมกันไม่อยากจะคิด

Comment

Originally posted by noobz View Post
              ถ้าเล่นเกมส์ใช้สายดีกว่าาาาา เพราะ ping มันจะนิ่งกว่า

ถ้าโหลดบิต เล่นเนต ก็ ไม่ต่าง ครับ
              ผมก็เข้าใจว่าเป็นแบบนี้ตั้งแต่แรก

Originally posted by JO View Post

ขอบคุณครับ ข้อมูลปึ๊กจริงๆ อธิบายซะเห็นภาพเลย

Originally posted by art2_th View Post
              ลากสายอย่างเดียว เพราะลากสายเป็นอาชีพ
              เดวนี้เค้าต้องพัฒนาแล้วไอ้เพื่อนยาก

Originally posted by Teardrop View Post
              ตามนั้น ^^
              -*-

Originally posted by X1950Pro View Post
              Wireless ไม่ได้ FullDupex หรอเนี่ย พึ่งรู้

อิอิ

งั้นถ้ามีคน Upload กับ Download พร้อมกันไม่อยากจะคิด
              เหมือนกันครับ เพราะไม่ค่อยได้เล่นเลยไม่รู้

ขอบคุณสำหรับทุกๆคำตอบครับ แต่อยากได้ข้อมูลเพิ่มอีกจัง ^_^

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post

อิอิ

เป็นการทำงานแบบ

FDMA/CA (Frequency Division Multiple Access/Collision Avoidance)

อ้างอิงหลักสูตร CCNA1 (Basic Network)

**แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีการปรับเปลี่ยนใน Daft N ที่รวมการทำงานแบบ MIMO เข้าไปหรือยังนะครับเนื่องจากตอนนี้มันยังไม่เป็นมาตราฐานที่แน่นอนเลยไม่ได้พูดถึงครับ

Comment

สำหรับวิธีการทดลองแบบง่ายๆว่าเป็น Full Duplex หรือ Half Duplex

ให้ดึงไฟล์ข้อมูลของอีกเครื่องด้วย Wireless นะครับให้สังเกตุที่ความเร็วสูงสุดว่าอยู่ที่เท่าไหร่
                  ปกติ Wireless G 54Mbps ความเร็วในการรับหรือส่งสูงสุดจะอยู่ที่ 20-24Mbps (2.5-3MB/s)ในกรณีรับหรือส่งเพียงอย่างเดียว

ถ้ากรณีรับและส่งพร้อมๆกันความเร็วจะเฉลี่ยไปที่รับและส่งตกลงไปอย่างละครึ่งครับนั่นคือ Half Duplex

Comment

เป็นการทำงานแบบ

FDMA/CA (Frequency Division Multiple Access/Collision Avoidance)

อ้างอิงหลักสูตร CCNA1 (Basic Network)

**แต่ไม่แน่ใจว่าจะมีการปรับเปลี่ยนใน Daft N ที่รวมการทำงานแบบ MIMO เข้าไปหรือยังนะครับเนื่องจากตอนนี้มันยังไม่เป็นมาตราฐานที่แน่นอนเลยไม่ได้พูดถึงครับ
                    สำหรับวิธีการทดลองแบบง่ายๆว่าเป็น Full Duplex หรือ Half Duplex

ให้ดึงไฟล์ข้อมูลของอีกเครื่องด้วย Wireless นะครับให้สังเกตุที่ความเร็วสูงสุดว่าอยู่ที่เท่าไหร่
                    ปกติ Wireless G 54Mbps ความเร็วในการรับหรือส่งสูงสุดจะอยู่ที่ 20-24Mbps (2.5-3MB/s)ในกรณีรับหรือส่งเพียงอย่างเดียว

ถ้ากรณีรับและส่งพร้อมๆกันความเร็วจะเฉลี่ยไปที่รับและส่งตกลงไปอย่างละครึ่งครับนั่นคือ Half Duplex
                    ขอบคุณมากครับตอนนี้หาอ่านเพิ่มแล้วเข้าใจขึ้นเยอะครับ (ถึงจะแปลออกมั่งไม่ออกมั่งก็เถอะ) ^_^

Comment

Wireless hack ง่ายกว่า WireLan ครับ มันไม่ต้องหาสายไปจิ้ม หุหุ

แหะๆ เกี่ยวมั้ยเนี่ย ก็ตามที่ท่าน JO ว่าแหละครับ
                      เรื่อง noise รบกวนของ Ethernet มันน้อยกว่าของพวก Wireless

ถ้าเล่นเกมส์ต่อแบบ Ethernet ดีกว่าแน่นอนครับนิ่งกว่า
                      แต่ถ้าโหลดบิทหรือเล่นเน็ตธรรมดา ไงก็ได้ครับ

ที่ว่าปล่อยเป็นเดือนไม่หลุด
                      ผมว่ามันอาจจะหลุดไปบ้างก็ได้เด้อซัก 1-2 นาทีก็ไม่ใช่ปัญหา
                      เพราะมัน Reconnect ได้ชิมิ
                      แต่เกมส์กะลังจะ kill ลองเจอหลุดไป 1-2 นาทีจิ กลับบ่อน้ำ ไม่ก็โดนด่า k_y out tam mai s_dd.

ิอิอิ

Comment

Originally posted by tumtaxi View Post
                        Wireless hack ง่ายกว่า WireLan ครับ มันไม่ต้องหาสายไปจิ้ม หุหุ

แหะๆ เกี่ยวมั้ยเนี่ย ก็ตามที่ท่าน JO ว่าแหละครับ
                        เรื่อง noise รบกวนของ Ethernet มันน้อยกว่าของพวก Wireless

ถ้าเล่นเกมส์ต่อแบบ Ethernet ดีกว่าแน่นอนครับนิ่งกว่า
                        แต่ถ้าโหลดบิทหรือเล่นเน็ตธรรมดา ไงก็ได้ครับ

ที่ว่าปล่อยเป็นเดือนไม่หลุด
                        ผมว่ามันอาจจะหลุดไปบ้างก็ได้เด้อซัก 1-2 นาทีก็ไม่ใช่ปัญหา
                        เพราะมัน Reconnect ได้ชิมิ
                        แต่เกมส์กะลังจะ kill ลองเจอหลุดไป 1-2 นาทีจิ กลับบ่อน้ำ ไม่ก็โดนด่า k_y out tam mai s_dd.

ิอิอิ
                        อืม...จากประสบการ์ณตรงจริงๆแฮะ ^_^

Comment

ดูดบิตก็ ok แล้ว กับไร้สาย

แต่หากส่งถ่ายข้อมูลเป็นปริมาณมากๆบ่อยๆ เช่นส่งข้อมูลเป็นหลายๆ GB เน้นสายดีกว่า

แล้วแต่สะดวกครับ แค่เอาไปเล่นเนตดูดบิต เล่นเกมส์ online ก็ ok แล้ว
                          เช๊คเรื่องสัญญาณกับอุปกรณ์ให้ดีๆละครับ เอาของถูกมาใช้ก็ได้คุณภาพตามราคา

ปล.หากรออีกนิดรอพวกอุปกรณ์ N ออกมาหลากหลาย เอามาใช้ก็ดี ความเร็วกับสัญญาณดีขึ้นมากอย่างชัดเลย

Comment

ผมว่ามีสายจะดีกว่านะครับ

Comment

Working...
                            X