Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูทีครับ +แนะนำทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Speed 800MHz DDR2 (PC2-6400)
    CAS Latency CL 4-4-4-12
    Test Voltage 1.8~2.0 Volts
    PCB 6 Layers PCB
    Registered/Unbuffered Unbuffered
    Error Checking Non-ECC
    Type 240-pin DIMM
    หามาให้แล้วครับ แรม ผม

Comment

Originally posted by orthadox View Post
      Speed 800MHz DDR2 (PC2-6400)
      CAS Latency CL 4-4-4-12
      Test Voltage 1.8~2.0 Volts
      PCB 6 Layers PCB
      Registered/Unbuffered Unbuffered
      Error Checking Non-ECC
      Type 240-pin DIMM
      หามาให้แล้วครับ แรม ผม
      งั้นคงเล่นที่ CL4 ไฟซัก 2.3-2.4 คงวิ่งถึง 1000 ได้
      หรือไม่ก็เล่น CL5 ไฟซัก 2.2 คงวิ่งถึง 1000

ว่าแต่ลองเล่นที่ CL5 ก่อนก้ได้ครับ หากลากบัสถึง เราค่อยมากด CL ลงอีกได้

Comment

เชื่อ ตาเดียร์ แรงแน่นอนครับ ผมเอาหัวเป็นกระกัน

Comment

วันนี้ไม่ไหวครับ เมา ไว้พรุ่งนี้เย็น จะลากใหม่ครับท่าน

Comment

Originally posted by orthadox View Post
            วันนี้ไม่ไหวครับ เมา ไว้พรุ่งนี้เย็น จะลากใหม่ครับท่าน
            เมาๆนี่แหละครับ ลากดีนักแหละ หุหุ

Comment

อืมๆ ทำอะไรกัน 3 คนอ่า

Comment

CPU Clock Ratio = ? (ของเดิม 8 )
                CPU Clock = ? (333 MHZ)
                DRAM Speed = ? (ของเดิม AUTO)
                tCL= ? (ของเดิม AUTO)
                tRCD= ? (ของเดิม AUTO)
                tRP= ? (ของเดิม AUTO)
                tRAS= ? (ของเดิม AUTO)
                All Precharge to Act = ? (ของเดิม AUTO)
                CPU VID Special Add = ? (ของเดิม AUTO)
                DRAM Voltage Control = ? (1.81)
                NB Core Voltage = ?
                CPU VTT Voltage = ?
                ช่วยลากให้ได้ 3.8 G ได้มั้ยครับท่าน
                แล้วอธิบาย ความหมายของค่า ต่างๆ ให้กระจ่างทีได้ปะครับ

Comment

ดัน รอ ท่าน กวาง

Comment

ดันอีกที

Comment

CPU Clock Ratio = 8
                      CPU Clock = 333
                      DRAM Speed = 533
                      tCL= 5
                      tRCD= 5
                      tRP= 5
                      tRAS= 15
                      All Precharge to Act = AUTO
                      CPU VID Special Add = AUTO
                      DRAM Voltage Control = 2.1
                      NB Core Voltage = 1.45
                      CPU VTT Voltage = 1.4
                      เพิ่มเติม
                      -ไฟ cpu ให้เผื่อไว้ซัก 1.5 ก่อนนะครับ
                      -กรณีทดแรมตามสูตรดังกล่าว เจตนาผมตั้งใจจะให้เป็น 1:1 แต่พอดีไม่มั่นใจว่าต้องตั้งเป็น 533 หรือ 677 เพราะฉะนั้นลองดูก่อนละกัน ให้มันเป็น 1:1 ได้ก็โอเช
                      -แรมตั้งเป็น 5-5-5-15 เอาไว้ก่อน ให้มันหลวมๆไว้ แล้วพอนิ่งค่อยไปอัดให้แน่นได้ ไฟแรมเผื่อไว้ 2.1 เพราะงานนี้เราจะลากเกินบัส 800 ตามสเป็กมันอยู่แล้ว
                      -ไฟ nb คือไฟบอร์ด จะเอาไว้ช่วยเวลาลากบัสไกลๆ
                      -ไฟ VTT คือไฟที่เอาไว้ช่วย cpu ไม่ใช่ไฟโดยตรงนะ
                      ทุกกรณีการเพิ่มไฟดังกล่าวสามารถปรับเปลี่ยนได้ตามความเหมาะสมนะครับ เริ่มแรกมาให้ใส่ไปเลยที่ 400*8 ทด 1:1 ไฟใส่ไปตามที่บอก อาจดูว่ามากไป แต่กรณีเราขอเผื่อไว้ก่อน แล้วลองเทสตรงที่ 3.2 ดูก่อน หากผ่านแล้วค่อยขยับต่อ

Comment

ครับ 3.2 ลากได้เมื่อ คืนแล้วครับ แต่ 4 4 4 12 ครับ และ แรม 1:1 ต้อง 677 ครับ

Comment

และ ไฟ cpu ปรับ ตรงไหนครับ
                          All Precharge to Act = ? (ของเดิม AUTO)
                          CPU VID Special Add = ? (ของเดิม AUTO)
                          DRAM Voltage Control = ? (1.81)
                          CPU VTT Voltage =

Comment

ครับ 3.2 ลากได้เมื่อ คืนแล้วครับ แต่ 4 4 4 12 ครับ และ แรม 1:1 ต้อง 677 ครับ
                            ดูๆแล้วท่านก็ลากไปได้ตั้ง 3.5 แล้วไม่ใช่เหรอ แต่ผมว่าน่าเผื่อแรมไว้ที่ CL5 ก็จะดีกว่านะครับ ลองเทส cpu ซะก่อน ว่ามันจะได้ได้ไกลมั้ย เลยต้องปล่อยแรมหลวมๆไว้ จากนั้นไปกดเอาทีหลังก็ยังไม่สาย

และ ไฟ cpu ปรับ ตรงไหนครับ
                            CPU VTT Voltage =
                            ตัวอย่างการปรับแต่งก็ตามลิงค์ที่ท่านเคยลงไว้แหละครับ มีตัวอย่างอยู่แล้ว ลุยโล้ด 450*8 สบายๆ
                            http://www.vmodtech.com/modules.php?...pid=253&page=3

Comment

ศึกษาเก็บความรู้ๆ VTT มันเป็นไฟแบบใหนอะครับไม่เข้าใจ

Comment

Originally posted by kaisernoi View Post
                                ศึกษาเก็บความรู้ๆ VTT มันเป็นไฟแบบใหนอะครับไม่เข้าใจ
                                มันเป็นไฟที่ใช้ช่วย cpu ครับ ก็ไฟที่ต่อลงบอร์ดประเภท 4พิน กะ 8พินง่ะ

Comment

Working...
                                X