Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะทำเน็ตWIFIที่หอ โดยคิดค่าบริการรายเดือน จะทำอย่างไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะทำเน็ตWIFIที่หอ โดยคิดค่าบริการรายเดือน จะทำอย่างไร

ผมจะทำเน็ตไรสาย ที่หอ แต่ไม่รุ้จะทำยังไง โดยที่สามารถ ฟิกซ์ได้ว่าเครื่องที่ไม่จ่ายเงินก้อเล่นไม่ได้
    หรือ แบบ 1 เครื่อง 1 password พอจะโปรแกรมไหน ทำได้ มั่ง

ทำ WPA Radius Authentication ได้ครับกรอก User/Pass ถ้า User ไหนไม่จ่ายตังค์ก็ Disable ไปซะ สามารถ Add/Edit/Delete User ได้ง่าย ส่วนการ Encryption ของระบบนี้จะเป็น AES Key แถมเปลี่ยนไปทุก Session ถือว่าปลอดภัยที่ในปัจจุบันสำหรับ Wireless

การทำก็ใช้ Windows Server 2003 กำหนดค่าแล้วต่อเข้ากับ Access Point ได้เลยครับ

อันนี้เป็น PDF ที่ผมทำไว้ Present นานแล้วลองโหลดเอาไปดูนะครับ Step by Step

http://forums.overclockzone.com/foru...44&postcount=4

วิธีทำอยู่หน้า 12 เป็นต้นไป ส่วนก่อนหน้าจะเป็นชี้ให้เห็นการ Encryption โดยใช้ WEP หรือ RC4 Algorithm

Comment

คุนjoนี่ กูรูเรื่องเนตเวิร์คเลยนะครับ

Comment

Originally posted by sicklab View Post
        คุนjoนี่ กูรูเรื่องเนตเวิร์คเลยนะครับ
        รู้นิดๆหน่อยๆแค่พอไว้โม้ครับ อิ อิ

Comment

ขอบคุณครับ แต่ผมต้องใช้ window server เหรอ Xp ได้ ป่ะ

Comment

Originally posted by Nuke View Post
            ขอบคุณครับ แต่ผมต้องใช้ window server เหรอ Xp ได้ ป่ะ
            ไม่ได้ครับ Service นี้มีเฉพาะ Windows 2000Server กะ 2003Server

Comment

ไม่มีวิธี อื่นแล้วเหรอคับ

Comment

router บางตัวสามารถ fix mac address ได้ครับ

wireless แต่ละตัวจะมี mac address คล้ายๆกับบ้านเลขที่ของเราหนะ
                เราก็เอาค่าใส่ไปใน wireless router แค่นี้ก็ lock ได้แล้ว

Comment

Originally posted by mcunn View Post
                  router บางตัวสามารถ fix mac address ได้ครับ

wireless แต่ละตัวจะมี mac address คล้ายๆกับบ้านเลขที่ของเราหนะ
                  เราก็เอาค่าใส่ไปใน wireless router แค่นี้ก็ lock ได้แล้ว
                  ถ้าใช้ Authentication by Mac Address สามารถ Hack ง่ายมาก โดยการ Scan และ Spoof ได้ในเวลารวมไม่เกิน 15วินาที

Comment

ถ้าจะคิดตังเก้บเงิน ผมว่า ทำตามที่คุณ JO บอกแหละครับ มันจะดูเป้นการเอาใจใส่ลูกค้า มีเคืร่องเซิฟเวอร์ ให้ลูกค้า
                    เพราะถ้าเอาแค่เลาเตอร์คุมนะ ไม่นานก็แฮกได้ครับ คนอยากเล่นของฟรี ก็เจาะไปเรื่อย เราไม่ค่อยเก่งด้านนี้
                    ก็จับไม่ได้ ไล่ไม่ทัน มันก็หายแว๊บไปเรื่อย หรือถ้าไม่คล่องจริง ก็คงต้องจ้างคนมาวางระบบอะครับ

Comment

หมาtack77 ใหญ่กว่า หมาJO อีก ล้อกานเล่งนะครัฟแค่อยากรู้เหมือน จขกท. ดันด้วยคน(คนรักไซบีเรียน)

Comment

Originally posted by NoVicE View Post
                        หมาtack77 ใหญ่กว่า หมาJO อีก ล้อกานเล่งนะครัฟแค่อยากรู้เหมือน จขกท. ดันด้วยคน(คนรักไซบีเรียน)

อยากเลี้ยงหมาครับ แต่บ้านติดถนนมิตรภาพ หมาตายเพราะรถเหยียบทุกที
                        ที่บ้านไม่มีรั้วด้วย ถ้ามีรั้ว คงได้เลี้ยงสมใจครับ

Comment

Originally posted by tack77 View Post
                          อยากเลี้ยงหมาครับ แต่บ้านติดถนนมิตรภาพ หมาตายเพราะรถเหยียบทุกที
                          ที่บ้านไม่มีรั้วด้วย ถ้ามีรั้ว คงได้เลี้ยงสมใจครับ
                          ที่เลี้ยงตัวในภาพมีใครให้ฝากมาเลี้ยงป่าวหว่า....เหมือนน้องหมีผมเลย ชอบหมาแต่ต้องเลี้ยงหมี ^_^ จับมันขังหลังทีวีเรียบร้อยแย้ว ^_^

Comment

ผมก็กำลังจะทำอยู่แบบนี้เหมือนกัน
                            ผมไม่มีความรู้ไม่ได้ศึกษามาก่อนเลย
                            ไปซื้อ Linksys WAG200G มา
                            ก็สรุปว่าทำไม่ได้

แต่มีคนบอกว่าให้ไปซื้อ Access Point มาต่อ
                            ก็จะคุม ความเร็วและแบ่งแยก User+ pass แต่ละคนได้
                            ไม่ทราบว่าความจริงเป็นอย่างไรครับ

แล้วถ้าจะใช้ windows 2003 จะต้องต่อยังไงครับ
                            เพราะเน็ตมันวิ่งผ่านที่เร้าเตอร์นิครับ แล้วเครื่อง pc เราก็เป็น 1 ใน ที่แชร์ ๆ กันมา

Comment

ขอบคุณครับ K jo เดียวไปอ่านก่อน แล้ว FreeBSD ละดีไหม

Comment

Working...
                              X