Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องจอ LCD ของ notebook ครับ จอมันแดงๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องจอ LCD ของ notebook ครับ จอมันแดงๆ

คือจอ LCD ของ notebook ผมมีปัญหาครับ แสงที่ออกมาจะแดงๆ

ก็เลยสงสัยว่าจะเป็นกับแผ่นวงจรตามรูปนี้รึเปล่า
    เพราะมันร้อนมากครับ ทำเอาพลาสติกที่อยู่ฝั่งหน้าจอ กรอบและแตกไปเลย (ร้อนมากจริงๆครับ)

รบกวนเพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำทีนะครับ
    1. เป็นเพราะวงจรนี้รึเปล่าที่ทำให้แสงของจอภาพที่ออกมามีสีแดง
    2. แผ่นวงจรนี้ปกติมันจะร้อนมากรึเปล่าครับ
    3. ขอราคาโดยประมาณของแผ่นวงจรนี้ครับ
    4. ถ้าไม่ใช่เพราะวงจรนี้ช่วยแนะนำวิธีแก้ไขทีนะครับ

ขอบคุณคร้าบบบ

น่าเกิดจากหลอด Black light เสื่อมครับ หลอดนี้อยู่ด้านใต้จอ แถวเทปฟอยด์ ส่วนวงจรที่เห็นเป็นวงจร Inverter ของหลอดครับ

Comment

เป็นไปได้ ปรกติไม่เคยเห็นมันร้อนขนาดนั้นนะ
      black light เสื่อม แสงสว่างมันจะลดลงไม่น่าแดง

Comment

Originally posted by butas View Post
        น่าเกิดจากหลอด Black light เสื่อมครับ หลอดนี้อยู่ด้านใต้จอ แถวเทปฟอยด์ ส่วนวงจรที่เห็นเป็นวงจร Inverter ของหลอดครับ
        Originally posted by tanagritm View Post
        เป็นไปได้ ปรกติไม่เคยเห็นมันร้อนขนาดนั้นนะ
        black light เสื่อม แสงสว่างมันจะลดลงไม่น่าแดง

ขอบคุณท่านtanagritm และ ท่านbutas มากๆครับ

เดี๋ยวผมลองจะลองเปลี่ยนตัว Inverter ดูครับ T^T

Comment

Working...
        X