Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นกับ Grado SR-255 ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นกับ Grado SR-255 ครับ

กำลังสนใจหูฟังตัวนี้อยู่ครับ ไม่ทราบน้ำเสียงเป็นเช่นไรบ้าง ส่วนมากผมจะฟังเพลง Jazz, เพลงร้อง อย่าง Norah Jones, Eva Cassidy หรือพวกเครื่องดนตรีเคาะครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยครับ

ป.ล. จะเอามาจับคู่กับ Onkyo SE90 กับ Grado RA 1 Headphone Amp หรือ Darkvoice 336SE ครับ

Onkyo SE90

Grado RA 1 Headphone Amp

Darkvoice 336SE

ผมว่า Grado ไม่ค่อยเข้ากับ Jazz และเพลงที่มีเครื่องดนตรีมากชิ้น (คห. ส่วนตัวนะครับ) ตระกูล Grado เสียงกลางพุ่ง เสียงแหลมแผดกัดหูมาก เบสมาเป็นลูก ๆ แต่ไม่เน้น deep ส่วนใหญ่ว่ากันว่าฟังใช้สำหรับแนว Rock แล้วมันได้อารมณ์

ลองดูพวก Senn hd650, AKG K701, 702 ดูไหมครับ

Comment

Originally posted by ORiOri View Post
      ผมว่า Grado ไม่ค่อยเข้ากับ Jazz และเพลงที่มีเครื่องดนตรีมากชิ้น (คห. ส่วนตัวนะครับ) ตระกูล Grado เสียงกลางพุ่ง เสียงแหลมแผดกัดหูมาก เบสมาเป็นลูก ๆ แต่ไม่เน้น deep ส่วนใหญ่ว่ากันว่าฟังใช้สำหรับแนว Rock แล้วมันได้อารมณ์

ลองดูพวก Senn hd650, AKG K701, 702 ดูไหมครับ
      ขอบคุณมากครับ จริงๆ ก็อยากลองฟังก่อนแต่ไม่มีโอกาสครับ คงจะต้องสั่งมาฟังก่อน ถ้าไม่ชอบก็ค่อยคืน

ใจจริงผมชอบเสียงกลางที่โดดเด่นครับ ช่องไฟระหว่างตัวโน้ตสะอาด มิติดี การแบ่งแยกชัดเจน (ไม่ต้องเด็ดขาดมา) เบส และเสียงแหลมพองาม ไม่ติดไปทางกลางต่ำหรือกลางแหลม คงต้องซื้อมาลองเยอะๆ จนกว่าจะพอใจ่อะครับ แต่ก็ต้องเสียค่าส่งมาส่งไปแทน
      Last edited by tsawana; 1 Mar 2009, 21:59:19.

Comment

ตอนนี้แก้เซ็งก็เลยไปซื้อ Bose Classic around-ear design มาฟังเล่นๆ ก่อนครับ ถ้าไม่ชอบใจคืนได้ภายใน 14 วัน โดนไป $148

ยังรอความเห็นท่านอื่นอยู่นะครับ

ป.ล. ลืมบอกไป นักร้องท่านโปรดอีกคนคือ Ana Caram ครับ

Comment

ใจจริงผมชอบเสียงกลางที่โดดเด่นครับ ช่องไฟระหว่างตัวโน้ตสะอาด มิติดี การแบ่งแยกชัดเจน (ไม่ต้องเด็ดขาดมา) เบส และเสียงแหลมพองาม ไม่ติดไปทางกลางต่ำหรือกลางแหลม คงต้องซื้อมาลองเยอะๆ จนกว่าจะพอใจ่อะครับ แต่ก็ต้องเสียค่าส่งมาส่งไปแทน

ไปลอง ms2i ดีกว่าครับ

Comment

Grado ตอนนี้เปลี่ยนตัว housing ใหม่แล้วเสียงมันบาดหูลดลงนะครับ แถมได้สเตจที่กว้างกว่าเดิม

Comment

คงไม่มีโอกาสได้ลองก่อนซื้อครับ แต่ถ้าซื้อมาแล้วไม่ชอบก็คืนได้ งั้นเดี๋ยวเอา Bose ตัวนี้ไปคืน แล้วหา ms2i มาเล่นแทน ว่าแต่เจ้า Grado นี่ฟังนานๆ แล้วปวดหูป่าวครับ ฟัง Bose ได้ชั่วโมงนึง ปวดหูมากเลย ผมเปิดไม่ดังนะครับ (ย้ำเลยว่าไม่ดัง เปิด Foobar ที่ -14.36 ที่วินโดวส์ 25)

Comment

อืมม ถ้า Grado ที่ฟังแจซดีหน่อยก็น่าจะเป็น GS1000 นะ stage กว้าง ชิ้นดนตรีได้ เสียงก็นุ่มกว่า Grado รุ่นอื่น ถ้ากะซื้อมาฟังแจซจริงๆ ไปหาลอง K530 หรือ K701 ดีกว่าครับ จะรู้สึกถึงความกว้างใหญ่ไพศาลได้มากกว่า
                ตัวอื่นมันอุดอู้ไปหน่อย ผมว่า Grado เหมาะกับพวก Rock เจ็บๆที่สุดละ(เสียงมันจิกหูดี เหอๆ)

Comment

ป.ล. จะเอามาจับคู่กับ Onkyo SE90 กับ Grado RA 1 Headphone Amp หรือ Darkvoice 336SE ครับ
                  อยากถามว่า มี amp อยู่แล่วรึเปล่าครับ หรือว่าจะไปหาเพิ่ม เห็นมีคำว่า หรือ
                  ถ้ายัง จะบอกว่า มีตัวเลือกที่ดีกว่า RA1 มากมายครับ

RA1 แพงเพราะ ตัวแอมพ์เป็นไม้ขุดทั้งแท่ง + ยี่ห้อ grado มันเลยแพงเวอร์อลังการ จริงๆแล้วมันแค่าต่างจากวงจร Cmoy นิดเดียว และได้บุคลิกเสียงจาก C solen เท่านั้น

เนื้อเสียงที่ได้หลักๆจะทำให้เบสของ grado มีพลัง มากลบเสียงกลางที่เปิดและพุ่ง ให้ลดลง

แต่ถ้ามี Darkvoice 336SE อยู่แล้ว ไปหา Senn hd6xx มาลองดีกว่าครับ อาจจะจบเลยก็ได้ ^ ^

ว่าแต่เจ้า Grado นี่ฟังนานๆ แล้วปวดหูป่าวครับ ฟัง Bose ได้ชั่วโมงนึง ปวดหูมากเลย ผมเปิดไม่ดังนะครับ
                  GRAdo โดยเฉพาะ MS2i (เพราะมันหนักกว่า sr325) ใส่นานๆ ต้องทำใจเรื่องปวดหูครับ อาจจะเจ็บใบหูเมื่อใส่เป็นเวลานานๆอยู่แล้วครับ

เสียงของ ms2i ถ้าได้แอมพ์ที่ไม่เข้า หรือไม่มีแอมพ์ จะบาดหู แทง สด ครับ คนไม่ชินอาจจะเกลียดได้เลย
                  แต่ sound รวมๆมันจะ กว้าง สเตจเหมือนเหยียดแขนสุดครับ
                  ฟังได้กับเพลงหลายแนวครับ แต่เวทีมันจะเหมือนอยู่ตรงหน้า ไม่ค่อยโอบล้อมเท่าไหร่
                  เหมาะกับเพลงที่ชิ้นดนตรีเยอะๆ
                  เบส เป็นเบสที่กรองแล้ว ควบแน่นพองาม ไม่มีเบสที่อื้ออึงกวนย่านอื่น
                  ได้แอมพ์ดีๆ จะสัมผัสได้ถึงชั้นๆของชิ้นดนตรี ไกล้ -******ง รับรู้ได้ง่าย ไม่ต้องลุ้นครับ
                  เรื่องเสียงกลางนี่เชื่อขนมกินได้เลยครับ พุ่ง เด่น แต่สะอาด ไม่อิ่มเท่าพวก ATH แต่สะอาดสะอ้าน และชัดเจน
                  ช่องว่างระหว่างโน๊ตนี่จุดเด่น grado เลยครับ แยก ขาด ชัดเจน
                  แต่ถ้า MS2i จะเสียเรื่องมิติที่มากอง อยู่ข้างหน้าหน่อยนึง ไม่ค่อยโอบล้อมครับ

SR225 (ตัวนี้ไม่มีอยู่ที่ตัวนะครับ เคยฟังแต่นานแล้วจำได้ลางๆ)
                  ถ้าเทียบกับ ms2i แล้ว SR225 ฟังสนุกกว่า
                  ให้ปริมาณเบสมากกว่านิดหน่อย
                  แต่กลางไม่กัดหูเท่า MS2i
                  ฟังได้ over all นะ เท่าที่ผมฟัง เพราะเสียงกลาง ถึงจะ FW แต่มันก็นุ่มกว่าในอีกหลายๆรุ่น
                  รุ่นนี้ผมชอบเบสที่ให้มาพอดิบพอดี มาพออิ่ม ไม่ล้น ไม่ขาดครับ

ปล. เห็นหลายๆคนว่า GRAdo นี่มันช่างเข้ากับหลอด ผมค้านสุดตัวเลย

แต่ถ้าฟังวงกว้างๆ หรือจำพวกคลาสสิคด้วย akg701 นี่สุดๆครับ แต่ต้องได้แอมพ์ดีๆแรงๆด้วย ไม่งั้นไปไม่เป็นครับ แจ๊ซไม่รู้จะชอบรึเปล่านะครับ เพราะเนื้อมันน้อยไปหน่อย นานาจิตตังครับ

แล้วอย่าลืมชุด amp หลอด+hd6xx นะครับ ^ ^
                  Last edited by nitroboy; 2 Mar 2009, 17:00:08.

Comment

Originally posted by Milkpocky View Post
                    Grado ตอนนี้เปลี่ยนตัว housing ใหม่แล้วเสียงมันบาดหูลดลงนะครับ แถมได้สเตจที่กว้างกว่าเดิม
                    ใช่แล้วขอรับ เปลี่ยน housing ใหม่ และเปลี่ยนสายไฟให้ใหญ่ขึ้น บาดหูลดลง ซาว์นสเตจกว้างขึ้น และเบสดูมีเนื้อหนังกว่าเดิม

ปัจจุบัน SR225 ไม่มีขายแล้ว

มีแต่ SR225i ที่ยังหาผู้มีประสบการณ์ไปฟังมารีวิวไม่ได้เลย

คงต้องรบกวนท่านๆในนี้แล้วล่ะ

ปล. SR80i ตัวนี้มีเบสแล้วนะขอรับ หูระดับล่างมีเสียวแน่งานนี้

Comment

Originally posted by sutlore View Post
                      อืมม ถ้า Grado ที่ฟังแจซดีหน่อยก็น่าจะเป็น GS1000 นะ stage กว้าง ชิ้นดนตรีได้ เสียงก็นุ่มกว่า Grado รุ่นอื่น ถ้ากะซื้อมาฟังแจซจริงๆ ไปหาลอง K530 หรือ K701 ดีกว่าครับ จะรู้สึกถึงความกว้างใหญ่ไพศาลได้มากกว่า
                      ตัวอื่นมันอุดอู้ไปหน่อย ผมว่า Grado เหมาะกับพวก Rock เจ็บๆที่สุดละ(เสียงมันจิกหูดี เหอๆ)
                      งั้นคงต้องลองมอง K701 บ้างแล้วครับ

Originally posted by nitroboy View Post
                      อยากถามว่า มี amp อยู่แล่วรึเปล่าครับ หรือว่าจะไปหาเพิ่ม เห็นมีคำว่า หรือ
                      ถ้ายัง จะบอกว่า มีตัวเลือกที่ดีกว่า RA1 มากมายครับ

RA1 แพงเพราะ ตัวแอมพ์เป็นไม้ขุดทั้งแท่ง + ยี่ห้อ grado มันเลยแพงเวอร์อลังการ จริงๆแล้วมันแค่าต่างจากวงจร Cmoy นิดเดียว และได้บุคลิกเสียงจาก C solen เท่านั้น

เนื้อเสียงที่ได้หลักๆจะทำให้เบสของ grado มีพลัง มากลบเสียงกลางที่เปิดและพุ่ง ให้ลดลง

แต่ถ้ามี Darkvoice 336SE อยู่แล้ว ไปหา Senn hd6xx มาลองดีกว่าครับ อาจจะจบเลยก็ได้ ^ ^

GRAdo โดยเฉพาะ MS2i (เพราะมันหนักกว่า sr325) ใส่นานๆ ต้องทำใจเรื่องปวดหูครับ อาจจะเจ็บใบหูเมื่อใส่เป็นเวลานานๆอยู่แล้วครับ

เสียงของ ms2i ถ้าได้แอมพ์ที่ไม่เข้า หรือไม่มีแอมพ์ จะบาดหู แทง สด ครับ คนไม่ชินอาจจะเกลียดได้เลย
                      แต่ sound รวมๆมันจะ กว้าง สเตจเหมือนเหยียดแขนสุดครับ
                      ฟังได้กับเพลงหลายแนวครับ แต่เวทีมันจะเหมือนอยู่ตรงหน้า ไม่ค่อยโอบล้อมเท่าไหร่
                      เบส เป็นเบสที่กรองแล้ว ควบแน่นพองาม ไม่มีเบสที่อื้ออึงกวนย่านอื่น
                      ได้แอมพ์ดีๆ จะสัมผัสได้ถึงชั้นๆของชิ้นดนตรี ไกล้ -************ง รับรู้ได้ง่าย ไม่ต้องลุ้นครับ
                      เรื่องเสียงกลางนี่เชื่อขนมกินได้เลยครับ พุ่ง เด่น แต่สะอาด ไม่อิ่มเท่าพวก ATH แต่สะอาดสะอ้าน และชัดเจน
                      ช่องว่างระหว่างโน๊ตนี่จุดเด่น grado เลยครับ แยก ขาด ชัดเจน
                      แต่ถ้า MS2i จะเสียเรื่องมิติที่มากอง อยู่ข้างหน้าหน่อยนึง ไม่ค่อยโอบล้อมครับ

SR225 (ตัวนี้ไม่มีอยู่ที่ตัวนะครับ เคยฟังแต่นานแล้วจำได้ลางๆ)
                      ถ้าเทียบกับ ms2i แล้ว SR225 ฟังสนุกกว่า
                      ฟังได้ over all นะ เท่าที่ผมฟัง เพราะเสียงกลาง ถึงจะ FW แต่มันก็นุ่มกว่าในอีกหลายๆรุ่น
                      รุ่นนี้ผมชอบเบสที่ให้มาพอดิบพอดี มาพออิ่ม ไม่ล้น ไม่ขาดครับ

ปล. เห็นหลายๆคนว่า GRAdo นี่มันช่างเข้ากับหลอด ผมค้านสุดตัวเลย

แต่ถ้าฟังวงกว้างๆ หรือจำพวกคลาสสิคด้วย akg701 นี่สุดๆครับ แต่ต้องได้แอมพ์ดีๆแรงๆด้วย ไม่งั้นไปไม่เป็นครับ แจ๊ซไม่รู้จะชอบรึเปล่านะครับ เพราะเนื้อมันน้อยไปหน่อย นานาจิตตังครับ

แล้วอย่าลืมชุด amp หลอด+hd6xx นะครับ ^ ^
                      ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล แล้วถ้ามอง K701 จะเหมาะกับแอมป์หลอดตัวไหนครับ หรือว่าถ้าชอบแอมป์หลอด ควรเล่น HD650 มากกว่า

Comment

อืมม จริงด้วยแฮะ ใครที่ซื้อ RS-1 นี่ ไม่ค่อยซื้อ RA-1 มาจับคู่ด้วยเลย
                        มีแต่ไปมองตัวอื่น...อย่าง EarMAX หรือว่า....MapleTree หรืออื่นๆ (กำ...หลอดทั้งนั้น - -')

ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องแอมป์เท่าไหร่ เหอๆ ชอบต่อตรงมากกว่า พกเยอะมันหนัก

Comment

Originally posted by nitroboy View Post

ได้แอมพ์ดีๆ จะสัมผัสได้ถึงชั้นๆของชิ้นดนตรี ไกล้ -************ง รับรู้ได้ง่าย ไม่ต้องลุ้นครับ

ตัวจริงเสียงจริงมาเองเลยครับ คริ คริ

Comment

Originally posted by sutlore View Post
                            อืมม จริงด้วยแฮะ ใครที่ซื้อ RS-1 นี่ ไม่ค่อยซื้อ RA-1 มาจับคู่ด้วยเลย
                            มีแต่ไปมองตัวอื่น...อย่าง EarMAX หรือว่า....MapleTree หรืออื่นๆ (กำ...หลอดทั้งนั้น - -')

ผมก็ไม่ค่อยสันทัดเรื่องแอมป์เท่าไหร่ เหอๆ ชอบต่อตรงมากกว่า พกเยอะมันหนัก
                            ผมเอาไว้ฟังที่บ้านอย่างเดียวครับ เลยไม่ห่วงเรื่องน้ำหนัก แต่อยากให้ฟังแล้วถูกหูถูกใจ ฟังนานแล้วไม่ปวดหูน่ะครับ และอยากลองเล่นแอมป์หลอดดูด้วยครับ

หรือไม่ก็หาลำโพง Bookshelf ขนาดไม่ใหญ่มาก แล้วหาแอมป์หลอดมาขับแทนครับ อยากฟังเวลาเล่นหรือทำงานหน้าคอมเฉยๆ

Comment

ผมว่าง่ายสุด คุณต้องกำหนดงบประมาณก่อนดีกว่าครับ ว่าตั้งไว้วงเงินไม่เกินเท่าไร หรือว่าจะรอเก็บงบเพิ่มแล้วสอยตัวดี ๆ เลยก็ได้ครับ

หรือว่า RA-1 ถ้าอยากได้จริง ๆ ไปเล่นตัว clone ก็ได้ครับ ถูกดีด้วย แล้วก็ไปลองหูว่าชอบรุ่นไหน (แต่ยังไงผมก็ว่ามันไม่เหมาะกับฟัง Jazz 555)
                              เกรโด้ ตัวที่เป็นโลหะ เนี่ยใส่ไปนาน ๆ แล้วเมื่อยคอ เมื่อยหัวนะครับ แรก ๆ ไม่ค่อยรู้สึกหรอก ใส่ไปสักพักจะเริ่มเมื่อย แต่ว่าใช้ ๆ ไปสักพักคงชินเองครับ (คอแข็ง)

หรือจะเอาทาง darkvoice ก็ไปเล่น senn ดีกว่า ผมว่ามันใช้ฟังพวก คลาสสิค กับ แจ๊ซ ได้ดีเลย (งบบานปลายด้วย)
                              senn hd650 ก็บีบหัวครับ ใส่นาน ๆ แล้วอึดอัด แต่ว่าข้อเสียที่สำคัญสุดของมันคือ ถ้าจะให้ดีสุด ๆ ก็ต้องหาอุปกรณ์ต่อพ่วงของมันอีกเยอะ (แอมป์+หลอด+สายสัญญาณ+สายหูฟัง บางทีลามไป dac ต่ออีกก็พ่วงสาย coax ไปอีก) ต้องใช้งบกันอีกบานเลยกว่าจะสุดทาง 555

หรือลองไปทาง Audio Technica ดูบ้างครับ มีหลายรุ่น เผื่อจะไปเจอถูกใจ เลือกดูตามงบประมาณ งบเยอะหน่อยก็ ath-w5000 เห็นว่าเป็นที่นิยมด้วย เอาไปฟังเพลง vocal ถูกใจกันหลายคนละ

Comment

Working...
                              X