Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ ใน XBOX 360 เทียบได้กับ การ์ดจอ PC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ ใน XBOX 360 เทียบได้กับ การ์ดจอ PC

เมื่อก่อนเคยเล่น การ์ดจอ PC รุ่น Geforce 6800 gt 256 bit ครับ (ตอนนั้นซื้อ เกือบ 20000 บาท) แต่ตอนนี้เปลี่ยนเล่นมาเครื่อง XBOX 360 แล้วครับเพราะเบื่อกับการเปลี่ยนแปลงกับ Tecnology การ์ดจอของ PC ที่ไม่มีวันตามทัน ของผมซื้อมาเพียง 2 ปีที่แล้วเองครับ แต่พอได้มาเล่น XBOX 360 รู้สึกว่าภาพสวยกว่า Geforce 6800 ของผมเสียอีก แถมแผ่นปั๊ม รวมกล่อง ราคาเพียง 100 บาท ไม่ต้องมานั่ง หาวิธี crack file ให้ปวดหัวเหมือน PC GAME ครับ โดยผมขอสรุปตามความคิดผมดังนี้ครับ
    XBOX 360 ข้อดี
    1. ซื้อมาครั้งเดียว เล่นได้นานหลายปี (น่าจะเกิน 2 ปีครับ)
    2. แนวเกมส์คล้าย PC GAME มากครับ
    3. ภาพสวยใช้ได้ครับ (โดยเฉพาะถ้ามี HD TV)
    4. เล่นหนัง HIDEF ได้ดี (โดยเฉพาะถ้ามี HD TV)
    5. รองรับเสียงระบบ 5.1
    6. ราคาเครื่องตอนนี้ ประมาณ 14000 บาท

XBOX 360 ข้อเสีย
    1. ปัญหาความเปราะบางของเครื่อง (ไฟแดง)

อืมอยากรู้เหมือนกันว่าไฟแดงนี่มันเกิดจากอะไรเห็นเค้าบอกว่าการรับประกันไม่รวมอาการไฟแดง

Comment

ขอบอกก่อนน่ะครับ ว่าผมไม่ใช้เจ้าของร้านขายเกมส์ เพียงแต่ศึกษามาจากบรรดา web ต่างๆครับ พอสรุปได้ใจความว่า อาการไฟแดงเกิดได้หลายสาเหตุ ตั้งแต่ปัญหาเล็กน้อยเช่น เสียบสายไฟไม่แน่น จนถึงไฟแดง 3 ดวง รหัส 0102 ซึ่งไม่สามารถระบุสาเหตุได้(เลยไม่รู้จะซ่อมยังไงc แต่บางคน เขย่าเครื่องแล้วหาย บางคนเอาลมร้อนเป่าแล้วหาย เป็นต้น) แต่ความเสี่ยงที่จะเกิดอาการไฟแดงดังกล่าว เกิดขึ้นน้อยครับ อย่างไรก็ตามอาการดังกล่าวไม่ค่อยเกิดขึ้นกับเครื่อง lot หลังๆแล้วครับ สำหรับผมทำประกันชีวิตเครื่องดีกว่าครับ 3 เดือน 6 เดือน เป็นต้น รายละเอียดสามารถค้นหาได้ที่
      http://www.dvdgameonline.com ครับ

Comment

ถ้าเทียบแล้ว น่าจะพอๆกับ X1950XT นะครับ

Comment

XENOS ใน XBOX360 ก็คือ X1900XTX ครับ เพราะ XBOX 360 ใช้ GDDR3
          สำหรับ X1950XTX ใช้ GDDR4 ย่อมทำงานได้ไวกว่า XBOX 360 ส่วนที่ถาม
          ว่าทำไมภาพสวยกว่า GeForce 6800GT

1. ATi X1900XT สามารถแสดงผลการใช้ Feature HDR และ AA ได้ในขณะ
          เดียวกัน ขณะที่ GeForce Series 6 และ 7 การใช้ Feature HDR ในการ Render
          จะไม่สามารถเปิดใช้ AA (Anti Aliasing = การลบรอยหยัก) ได้

2. กราฟิกชิพจาก ATi ให้แสงเงาได้เหนือกว่า nVidia อยู่แล้วครับ

3. เกมส์ที่ออกแบบมาเพื่อใช้ลูกเล่นในข้อ 1 มีค่อนข้างมากใน XBOX 360 ครับ

Comment

Specificatio XBOX 360 โดยสรุป
            - 3 symmetrical cores running at 3.2 GHz each
            - 48-way parallel floating-point dynamically-scheduled shader pipelines
            - 512 MB GDDR3 RAM
            - 22.4 GB/s memory interface bus bandwidth
            - 256 GB/s memory bandwidth to EDRAM
            - 21.6 GB/s front-side bus
            - Detachable and upgradeable 20 GB hard drive
            - All games supported at 16:9, 720p and 1080i, anti-aliasing
            Standard definition and high definition video output supported

ปล. Geforce 6800 GT มี 16 ท่อ ว่าเยอะเจอ XBOX 360 มี 48 ท่อ แถม ram เป็น 512 MB เซ็งเลยครับ
            รายละเอียดเพิ่มเติมดัง
            http://hardware.teamxbox.com/article...cifications/p1

Comment

เห็นลง spec เยอะๆแบบนี้ แล้วยังเป็น game console ผมนึกถึงใครรู้มั้ยครับ

........ (เติมช่องว่างเอาเอง)

หึหึ

Comment

อืม น่าสนเหมือนกาน นะเนี่ย แต่รอมีงบถอยจอก่อนดีกว่าถ้าได้ สัก TV 32 นิ้วขึ้นไปเมื่อไหร่ จะรับพิจารณาว่าจะซื้อดีไหม (คง อีก นาน แสน นาน)

Comment

ใจสั่งมา

ผมต้องขอโทษเป็นอย่างสูงน่ะครับ ที่ต้อง post กระทู้นี้ขึ้นมา เพียงแต่ต้องการแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับการเลือกเครื่องเล่นเกมส์ที่เหมาะสมกับตัวเราที่สุดครับ โดยคิดว่า ณ ตอนนี้ประสิทธิภาพของเครื่อง XBOX 360 ตอนนี้พอที่จะสู้กับ PC ได้ และสามารถหาซื้อมาเล่นได้ในราคาที่ไม่สูงจนเกินไป เป็นการเพิ่มทางเลือก ณ ตอนนี้ ไปได้อีกทางหนึ่งครับ อย่างไรก็ตามในอนาคต คงไม่มีใครเถียงได้ว่า tecnology ของ PC จะก้าวล้ำหน้า เครื่องเล่น console ไปหลายช่วงตัวก็ตาม

Comment

Originally posted by Comlow View Post
                    XENOS ใน XBOX360 ก็คือ X1900XTX ครับ เพราะ XBOX 360 ใช้ GDDR3
                    สำหรับ X1950XTX ใช้ GDDR4 ย่อมทำงานได้ไวกว่า XBOX 360 ส่วนที่ถาม
                    ว่าทำไมภาพสวยกว่า GeForce 6800GT

1. ATi X1900XT สามารถแสดงผลการใช้ Feature HDR และ AA ได้ในขณะ
                    เดียวกัน ขณะที่ GeForce Series 6 และ 7 การใช้ Feature HDR ในการ Render
                    จะไม่สามารถเปิดใช้ AA (Anti Aliasing = การลบรอยหยัก) ได้

2. กราฟิกชิพจาก ATi ให้แสงเงาได้เหนือกว่า nVidia อยู่แล้วครับ

3. เกมส์ที่ออกแบบมาเพื่อใช้ลูกเล่นในข้อ 1 มีค่อนข้างมากใน XBOX 360 ครับ
                    หา!! จิงเหรอทั่น
                    แหม แต่เล่น nVidia ไปซะแล้ว

งืมๆ..

Comment

ผมถอยน้อง X ออกมาแล้วซื้อสายแปลงเป็น DVI-Port เอามาต่อกับจอ LCD Monitor 22" Widescreen
                      ภาพที่ออกมาก็ดูไม่ได้ขี้เหร่เท่าไหร่เลยครับ ผมว่าเป็นอีกทางเลือกสำหรับคนที่ไม่มี HDTV ครับ..

Comment

Working...
                      X