Announcement

Collapse
No announcement yet.

Net Adsl มีปัญหาเรื่อง ความเร็ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Net Adsl มีปัญหาเรื่อง ความเร็ว

Net Adsl มีปัญญา Connect แล้ว วิ่งปกติ ผมใช้ 1m แต่ถ้า test speer มันจะวิ่งที่ 850K แต่ถ้าเล่นไปประมาณ 5นาที speer มันจะตกลง มาวิ่งไม่เกิน 100K โทรไปถามทาง true มาเค้าบอกตัวสัญญาณ ไม่มีปัญหาส่งมาปกติ มันเพิ่งมาเริ่มเป็นแบบนี้มา ทั้งแต่เมื่อคืนวาน แล้วก็ยังไม่หายเป็นแบบนี้มาตลอดเลย รบกวนท่านที่เคยเจออาการนี้ ช่วยตอบหน่อย หรือมี วิธีใดช่วยแนะนำหน่อยนะครับ

มันบอกแบบนี้ประจพแระ ทรู ประโยค ยอด HIT แม่ง ....

Comment

Originally posted by kmitmtts View Post
      Net Adsl มีปัญญา Connect แล้ว วิ่งปกติ ผมใช้ 1m แต่ถ้า test speer มันจะวิ่งที่ 850K แต่ถ้าเล่นไปประมาณ 5นาที speer มันจะตกลง มาวิ่งไม่เกิน 100K โทรไปถามทาง true มาเค้าบอกตัวสัญญาณ ไม่มีปัญหาส่งมาปกติ มันเพิ่งมาเริ่มเป็นแบบนี้มา ทั้งแต่เมื่อคืนวาน แล้วก็ยังไม่หายเป็นแบบนี้มาตลอดเลย รบกวนท่านที่เคยเจออาการนี้ ช่วยตอบหน่อย หรือมี วิธีใดช่วยแนะนำหน่อยนะครับ
      100kb = ~1mb นิครับ ไม่ผิดหรอก
      ถ้า 850kb นี่ก็ราวๆ 8mb เลยนะครับ

Comment

100kbit หรือ 100kbyte ครับ

จะได้กระจ่าง

Comment

อ๋อ งั้นเอาใหม่เอาเป็นว่า ตอน connect ตอนแรก วิ่ง 850k แต่พอสักพักไมได้โหลดโปรแกรมไรเลย ความเร็วตกลงมาเหลือ 80k เลยงะครับ เป็นแบบนี้ตลอดเลยนะครับ รีสตาร์เครื่องใหม่เข้าใหม่ก็จะเป็นเหมือนเดิม

Comment

ขอดูหน่วยครับว่า k อะไร

จะมี kb กับ kB

b ตัวเล็กตัวใหญ่หน่วยไม่เหมือนกันนะครับ

เน็ต 1Mb = 1024kb = 128kB

แต่ความเร็วที่ได้จริงไม่ถึง 128kB หรอกครับ จะอยู่ในช่วง 100-115kB เท่านั้น
            Last edited by yen04; 25 Jun 2007, 17:31:50.

Comment

ไม่แปลกหรอกคับ ผม2.56mยัง วิ่งตอนโหลด ขนาดมีโปรแกรมเพิ่มความเร็วการโหลดช่วยยังโหลดได้แค่ 297kเอง

Comment

ถ้าหน่วยKb/KBถูกต้อง

แต่เป็นแบบนี้
                สัญญาณดรอปรึเปล่า ลองดูค่า SNR กับ Line atten ดู

Comment

งืมๆ ตอบได้แต่ว่า 850kbps นั้นถูกแล้ว ได้ประมาณนั้น ส่วนที่บอกว่าความเร็วตก เป็น 100k... ต้องรอดูเรื่องหน่วยก่อน อิอิ

b = bit
                  B = byte คับ

Comment

อ๋อ งั้นเอาใหม่เอาเป็นว่า ตอน connect ตอนแรก วิ่ง 850k แต่พอสักพักไมได้โหลดโปรแกรมไรเลย ความเร็วตกลงมาเหลือ 80k เลยงะครับ เป็นแบบนี้ตลอดเลยนะครับ รีสตาร์เครื่องใหม่เข้าใหม่ก็จะเป็นเหมือนเดิม
                    850k นี่ไป test speed ในเว็บถ้าใช่ ก็ปกติครับ
                    80k นี่โหลดไฟล์เหรอครับ ถ้าใช่ก็ ปกติครับ

Comment

Originally posted by 1two3 View Post
                      850k นี่ไป test speed ในเว็บถ้าใช่ ก็ปกติครับ
                      80k นี่โหลดไฟล์เหรอครับ ถ้าใช่ก็ ปกติครับ
                      ที่บ้านไม่เป็นนิ ใช้ 1.5 M อยู่ test speed ในเว็บได้ตั้ง 1715 และโหลดไฟล์ได้ ประมาณ 180-190 KB
                      ก่อนหน้านี้ได้น้อยนะ test speed ในเว็บ ได้แค่ 1000-1050 ประมาณนะ และโหลดไฟล์ได้แค่ 90-95 KB เอง เลยลองสอบถาม True ทางออนไลน์ ปรากฏว่า โดนทรูแกล้งลดความเร็ว ตอนช่วงที่ net มีปัญหา ชอบหลุด ช่างมาลดเฉยเลย รู้สึกสงสัย ถามออนไลน์แล้วเขาก็ รีเซ็ต ความเร็วให้ใหม่ ตอนนี้โอเคแล้ว
                      ลองถามทรูอีกทีซิ เผื่อช่วยได้ ทางออนไลน์มักจะบริการดีกว่า คุยกะเขาหลายเที่ยวแล้ว ดีมากๆ แต่ช่างที่มาดูที่บ้านไม่ค่อยได้เรื่อง

Comment

Working...
                      X