Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด MSI I915P neo2 platinum พอร์ท IDE

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด MSI I915P neo2 platinum พอร์ท IDE

คือบอร์ดนี้ เก่ามากแล้วครับ สมัย P.4 775 ผมใช้กับ P.4 631 3.04GHz เอาไว้ใช้ที่ร้าน
    คือมีปัญหานิดนึงครับ บนเมนบอร์ดนี้ มีIDE 3 ช่องครับ
    ช่องแรกสีน้ำเงิน สามารถต่อกับ HDD-/Combodrive ได้ปกติช่องนี้เป็น IDE1 น่าจะควบคุมด้วย ICH โดยตรง
    แต่ช่องที่ 2 และ 3 เป็นสีเหลืองทั้ง 2 ช่องครับ เป็นช่อง raid IDE คุมด้วย VIA VT6410 โดยเจ้า 2 ช่องนี้ ผมจะใช้เป็น IDE ปกติ ต้องทำยังไงบ้างครับ? ดูในคู่มือก็ไม่ได้บอกเจาะจงเอาไว้อ่ะครับ ลองต่อCombo drive มองไม่เห็น และลองต่อHDD สามารถเลือกบูตได้(จะเห็นเป็นRaid VIA แล้วตามด้วยชื่อ HDD)แต่บูตไม่เข้าวินโดว์

ตอนนี้ต่อแบบHDD-Combo เป็นสายเดียวกัน

Originally posted by Zepherous View Post
    คือบอร์ดนี้ เก่ามากแล้วครับ สมัย P.4 775 ผมใช้กับ P.4 631 3.04GHz เอาไว้ใช้ที่ร้าน
    คือมีปัญหานิดนึงครับ บนเมนบอร์ดนี้ มีIDE 3 ช่องครับ
    ช่องแรกสีน้ำเงิน สามารถต่อกับ HDD-/Combodrive ได้ปกติช่องนี้เป็น IDE1 น่าจะควบคุมด้วย ICH โดยตรง
    แต่ช่องที่ 2 และ 3 เป็นสีเหลืองทั้ง 2 ช่องครับ เป็นช่อง raid IDE คุมด้วย VIA VT6410 โดยเจ้า 2 ช่องนี้ ผมจะใช้เป็น IDE ปกติ ต้องทำยังไงบ้างครับ? ดูในคู่มือก็ไม่ได้บอกเจาะจงเอาไว้อ่ะครับ ลองต่อCombo drive มองไม่เห็น และลองต่อHDD สามารถเลือกบูตได้(จะเห็นเป็นRaid VIA แล้วตามด้วยชื่อ HDD)แต่บูตไม่เข้าวินโดว์

ตอนนี้ต่อแบบHDD-Combo เป็นสายเดียวกัน
    แล้วถ้าต่อเป็นสีเหลืองทั้ง 2 ช่องเลยไม่ทราบว่ามีปัญหาปะครับ

Comment

ลองดูแล้วครับ
      ชอ่ง 2 ช่องนี้ ต่อได้เฉพาะ HDD อ่ะครับ CD-DVD จะมองไม่เห็นเลย
      เห็นแต่HDD และพอเลือกในBoot menu จะเป็นชื่อ Raid:HDD Maxtor 6080Y0L0 ปแระมาณนี้ครับ (ถ้าเสียบช่องน้ำเงิน จะเป็น HDD:Maxtor 6080Y0L0)และถ้าเลือก Boot ด้วยช่องน้ำเงิน จะปกติ แต่ถ้าผ่านช่องเหลือง จะ Boot ไม่ผ่าน มันจะรีสตาร์ทตลอดครับ ไม่รุ้ว่า ผมต้องลง Windows ใหม่ถ้าย้ายช่องรึเปล่า?

จริงๆก็ไม่มีปัญหาอะไรมากมายครับ แต่อยากแยกสายออกจากกันเท่านั้นเอง

Comment

ต้องปิด raid ก่อนป่าวท่าน

Comment

ไม่ได้เข้ามานานเลยครับ - -*
          หลังจากไปนั่งงมดู ยังไงก็ไม่ได้ครับ ฟังก์ชั่นปิดraid จะปิดการทำงานของ 2 IDE นั้นเลย(VIA VT6410)
          แต่ช่างมันเถอะครับ ขี้เกียจแล้ว ขอบคุณมากๆครับ

Comment

Originally posted by Zepherous View Post
            ไม่ได้เข้ามานานเลยครับ - -*
            หลังจากไปนั่งงมดู ยังไงก็ไม่ได้ครับ ฟังก์ชั่นปิดraid จะปิดการทำงานของ 2 IDE นั้นเลย(VIA VT6410)
            แต่ช่างมันเถอะครับ ขี้เกียจแล้ว ขอบคุณมากๆครับ
            จะพยายามหาวิธีให้นะครับ

Comment

Working...
            X