Announcement

Collapse
No announcement yet.

Q6600 @ 3.6Ghz (400x9) ใช้ไฟเท่าไหร่กันครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by อิมพีเรียล View Post
    ลุยเลย ไม่แต๊ปไม่เลิก

ถ้าแต๊ปช่วงปีใหม่ซวยเลย หิหิ
    เอิ้กๆ แต็ปก่อนปีใหม่ก้ซวยเหมือนกัน 4อาทิตย์ ท่องไว้- -"

Comment

Originally posted by hil4552 View Post
      ของงี้จริงๆ ขึ้นอยู่กับ phase,power supply ด้วยครับอย่าง supply ผมมันแค่ 580w 12v rail มัน drop เยอะ(เหลือ 11.77 เอง) ไฟ cpu ผมก็เป็นแบบแค่ 4 หัว แถมบอร์ด 6 เฟส จะเล่น stable ต้องอัดไปถึง 1.52 ดังนั้นคุณ supply แค่ 550 ถ้าต้องอัดเยอะผมก็ว่าไม่แปลกนะครับ

ถึงผมจะ แค่ 550w แต่ผม ASUS นะครับ
      +12 ผม 11.87 ตลอดเวลา หลังจากติดระบบน้ำ 3 ตอน
      ถ้า ซิงค์เดิมๆ ไฟ +12 อยู่ที่ 11.93
      ที่ท่านพูดว่า แค่ 550w ไม่ทราบว่า PowerSupply 580w ของท่าน ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ราคา-เกรดเดียว กับ รุ่น 550w ของผมรึเปล่าหละครับ ?

อ่อ ส่วนท่านที่บอกว่าแต๊ปทั้งหลายนะครับ แฮะๆ

แต๊ปก็ซวยเลยครับ อายุ 14 หาเงินเองไม่ได้
      ที่บ้านซื้อคอมไม่นานนี้ เกือบ 6 หมื่น เพื่อให้ผมมาใช้ เพียงคนเดียว
      ไม่โดนด่าเหรอครับ งิงิ ใช้ไม่ถึง 3 เดือน จะเป็นเรื่องแล้ว
      Last edited by KiDMaioRKz; 30 Dec 2007, 01:01:59.
      GLORIOUS PC MASTER RACE
      May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

เทสท์ตามที่บอกแล้วครับ

บูตติดที่ 1.5v ครับ 3DMark06 ไม่ผ่านอยู่ดีครับ
        May your frame rate be mighty and your draw distance far.

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post
          ถึงผมจะ แค่ 550w แต่ผม ASUS นะครับ
          +12 ผม 11.87 ตลอดเวลา หลังจากติดระบบน้ำ 3 ตอน
          ถ้า ซิงค์เดิมๆ ไฟ +12 อยู่ที่ 11.93
          ที่ท่านพูดว่า แค่ 550w ไม่ทราบว่า PowerSupply 580w ของท่าน ยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร ราคา-เกรดเดียว กับ รุ่น 550w ของผมรึเปล่าหละครับ ?
          แปลว่า Asus หรูหรา มีระดับมาก ว่างั้น ?

สงสัย Enermax Liberty 500W ท่าจะกาก

Comment

Originally posted by KiDMaioRKz View Post

อ่อ ส่วนท่านที่บอกว่าแต๊ปทั้งหลายนะครับ แฮะๆ

แต๊ปก็ซวยเลยครับ อายุ 14 หาเงินเองไม่ได้
            ที่บ้านซื้อคอมไม่นานนี้ เกือบ 6 หมื่น เพื่อให้ผมมาใช้ เพียงคนเดียว
            ไม่โดนด่าเหรอครับ งิงิ ใช้ไม่ถึง 3 เดือน จะเป็นเรื่องแล้ว
            ลองดูลายเซ็นผมแล้วบอกซิครับว่าถ้าผมเล่นหวัดละบาทแล้วมันจะ boot ติดมั้ย เหอๆ

ของผม hiper type-r modular ครับเกรดดีกว่า ASUS เยอะครับ ASUS ที่ต่างประเทศไม่มีใครเค้าเล่นหรอกครับ ASUS เค้าเล่นกันแต่ motherboard ครับ supply ตอนซื้อมาใหม่ 79 pounds ครับ

ของผมตัวนี้จริงๆ ก่อนเล่น 8800gts512 ผมเล่น q6600@3.6+8800gtx+3HDD+LCS 3 ตอน+2DVD ยังใหวเลยครับ แต่ของผมมันรุ่นเก่านิดนึงยังไม่มี p8 ATX เลยอาจจะทำให้ ต้องเพิ่มไป vcore ไปนิด
            Last edited by hil4552; 31 Dec 2007, 01:46:43.

Comment

เปล่า ไม่ได้หรูหรอก
              แต่ จะให้รุว่า 550w มันก็ ASUS ไม่ใช่ 600w + แล้วเป็น DELUX หรือ TSUNAMI

Comment

แต่ ปรกติ supply asus ไม่ค่อยดีมากนะครับ 550w V12 rail มันคือ 30A บริษัทผลิตมันคือ AcBel Polytech ยังเป็นน้องใหม่อยู่มากครับ และ V12 rail ยังต่ำอยู่ถ้าเทียบกับ supply สมัยนี้ปรกติ v12 550w น่าจะซัก 35A ขึ้น และอีกอย่างครับ psu สมัยใหม่ v12 มักจะสูงกว่า 12V ครับ
                http://forums.guru3d.com/showthread.php?t=205763
                ลองเอาไปเทียบดูนะครับ V12 ดูครับ
                http://forums.guru3d.com/showthread.php?t=161496
                เทคนิคการเลือก psu ครับ
                ปล ของผมจริงๆ ก็ 30A ครับแต่เพราะเป็นรุ่นเก่า 2-3 ปีแล้ว
                Last edited by hil4552; 31 Dec 2007, 02:08:12.

Comment

Power มันเกี่ยวไรด้วยฮ่ะเนี่ย
                  มัน 460w ตอนนี้ก็เหลือแล้ว

ว่าแต่เกรดดีกว่า ทำไมดร๊อปเยอะครับ

Power อายุถึง 3ปีด้วยเหรอครับ ไม่ยักรู้นะเนี่ย ปีเดียวผมไปแล้ว
                  Last edited by KiDMaioRKz; 31 Dec 2007, 02:10:38.

Comment

Power มันเกี่ยวไรด้วยฮ่ะเนี่ย
                    มัน 460w ตอนนี้ก็เหลือแล้ว

ว่าแต่เกรดดีกว่า ทำไมดร๊อปเยอะครับ

Power อายุถึง 3ปีด้วยเหรอครับ ไม่ยักรู้นะเนี่ย ปีเดียวผมไปแล้ว
                    copy ส่วนสำคัญมาไว้ให้ จะได้ไม่ต้องตาลาย

Noob Mistake #1 thinking psu power is only important by the WATTS rated on the psu, this is very incorrect. The total wattage is a sum of all the smaller separate values of each "rail" in the psu that run at different voltages. So while one 500w psu might have a 25a (amps) 12v (volts) rail, there might be a cheaper one that catches your eye but with only 10a on the 12v rail which is not safe for any current machine to run at.

12 Volt Line - This is the most important part of the psu, this is where the most important and demanding parts of your computer take there power from, remember earlier when we said that 350w psu with 10a on the 12v line would suck vs the one with 25a? Well thats because in extreme situations as much as 90% of your total system power could be on the 12v rail on your psu!!! so even if its a 500w psu if only 1/8th of that wattage is 12v then your screwed!

ปล. power ผมใช้มา 5 ปีแล้วครับ(ตังค์มะค่อยมี)
                    Last edited by Vermillion; 1 Jan 2008, 02:41:47.

Comment

เคยใช้อยุ่พักนึงนะ q6600@3.6ghz G0+p5k-e wifi/ap liberty 500w
                      ไฟ 1.4 ครับ บอร์ดมีช่อง aux 8pin

ที่อ่านดูเรื่อง power คงหมายถึงแบบนี้ ถ้า power จ่าย 12v = 12v
                      ก็ใช้ 1.4 จะจ่าย 1.4
                      ถ้า power จ่าย 12v = 11.xx ก็ต้องใช้ถึง 1.5 เพื่อให้มันจ่ายจริง 1.4
                      ไม่รู้เข้าใจถูกไหม - -*
                      http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=274826

Comment

ผมใช้ 1.425 อ่ะครับ spec ตามลายเซ็น boot ติดทดสอบผ่านทุกอย่าง - -

Comment

ลองดูระบบระบายร้อนครับ เจ้า Q6600 ปกติมันก็ร้อนอยู่แล้ว เวลา OC มันยิ่งร้อนมั่กๆ
                          ท่านใช้ของอะไรอยู่ตอนนี้

Comment

Working...
                          X