Announcement

Collapse
No announcement yet.

เมนบอร์ดร้องแบบนี้เป็นเพราะอะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เมนบอร์ดร้องแบบนี้เป็นเพราะอะไรครับ

เมนบอร์ด ยี่ห้อ abit an7 guru มันร้อง ปี้ ป่อ ปี้ ป่อ เสียงเหมือนรถพยาบาลน่ะครับ

ผมไม่มั่นใจว่าเสียงแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไร อยากหาวิธีซ่อมให้หลานน่ะครับ

ขอบคุณมากครับ

Comment

ท่าจะอยากเข้าห้อง UBC เจ้ย ไม่ใช่ ห้อง CIU หุหุหุ
      ถอดแรมกับ VGA ออกมาทำความสะอาดตรงขาทองแดงเอายางลบดินสอ ถูๆ นะ แล้วเสียบเข้าไปใหม่
      เครียร์ CMOS หรือ ถอดถ่านเมนบอร์ดออกแล้วใส่ใหม่ด้วยก็ได้ อาจจะอาการดีขึ้น

Comment

ไฟใหม้ข้างบ้านป่าว ชะโงกดูหน่อย เผื่อไม่ใช่คอมท่าน

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ท่าจะอยากเข้าห้อง UBC เจ้ย ไม่ใช่ ห้อง CIU หุหุหุ
          ถอดแรมกับ VGA ออกมาทำความสะอาดตรงขาทองแดงเอายางลบดินสอ ถูๆ นะ แล้วเสียบเข้าไปใหม่
          เครียร์ CMOS หรือ ถอดถ่านเมนบอร์ดออกแล้วใส่ใหม่ด้วยก็ได้ อาจจะอาการดีขึ้น
          ทำตามหมดแล้ว ยังไม่หายครับ

ท่านใด เมนบอร์ดเคยส่งเสียงแบบนี้ ช่วยทีนะครับ หลานอยากเล่นเกมส์แย่แล้ว

Comment

ไฟเกิน ร้อน พัดลมไม่หมุน ลองดู

Comment

Comment

พัดลมเสียเปล่า ถ้าไม่เสียก็ไปปิดใน ฮาร์ดแวร์มอนิเตอร์ ตรงที่ไหนสักที่เนี่ยครับจำไม่ได้

Comment

Originally posted by JINDASAMUD View Post
                  ไฟเกิน ร้อน พัดลมไม่หมุน ลองดู
                  ทุกอย่างปกติครับ

มีสาเหตุมาจากอย่างอื่นอีกมั๊ยครับ อย่างเช่น ต้องแฟลชไบออส

Comment

ไบออสเป็นฃอง
                    ami หรือawardครับ

Comment

เคยเป็นแต่ตอนลืมเสียบไฟให้การ์ดจออ่ะ

Comment

BIOS Beep Codes
                        http://www.amptron.com/html/bios.beepcodes.html
                        มีอยู่3แบบครับ แต่ผมไม่รู้ว่า abit ใช้ bios ของอะไร >.<
                        AMI (American Megatrends International) BIOS Beep Codes.
                        Award BIOS Beep Codes
                        Phoenix BIOS Beep Codes

Comment

มันร้องเพราะโปรแกรม AbitEQ มันเตือนครับ

เปิดโปรแกรม AbitEQ มาแล้วปรับตรงออพชั่น

ดูว่ามันเตือนที่ตรงไหนแล้วปรับให้มันหายครับ

Comment

ลองถอดมาให้หมดเหลือแต่บอร์ด

แล้วclr cmos แล้วประกอบใหม่ดูสิ ^^

Comment

Originally posted by l_suwit View Post
                              BIOS Beep Codes
                              http://www.amptron.com/html/bios.beepcodes.html
                              มีอยู่3แบบครับ แต่ผมไม่รู้ว่า abit ใช้ bios ของอะไร >.<
                              AMI (American Megatrends International) BIOS Beep Codes.
                              Award BIOS Beep Codes
                              Phoenix BIOS Beep Codes
                              ใช้ Phoenix BIOS ครับ

Comment

Working...
                              X