Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องลำโพง การทำอย่างไรที่ทำให้เสียงลำโพงดีขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องลำโพง การทำอย่างไรที่ทำให้เสียงลำโพงดีขึ้น

อยากแชร์ประสบการณ์ การทำเสียงให้ดีขึ้น ทุกวันนี้ มีหลายคนที่ซื้อลำโพง ไปใช้แล้วแต่ยังไม่พอใจกับเสียงที่ได้
    อยากให้ผู้รู้ หรือผู้ที่มีประสบการณ์การใช้งานของลำโพงรุ่นนั้น มาแลกเปลี่ยนประสบการณ์กัน
    ตัวอย่างของผม ใช้ orbit 701 กับ sound ct4620 ผมได้เปลี่ยนสายสัญญาณจาก sound กับลำโพง
    เสียงที่ได้ แหลม กลาง เสียง สะอาด (ดีขึ้น) อยากให้ลองทำดู
    แต่สายลำโพงไม่สามารถเปลี่ยนได้ (ต้องรื้อลำโพง กลัวหมดประกัน)
    ถ้าท่านผู้ใด ใช้ลำโพงอะไร แล้วเปลี่ยนอะไร มันทำให้ดีขึ้น ขอเชิญแนะนำกันนะครับ

ถ้าเปลี่ยนสาย Sat ทั้งคู่เลยเสียงจะดีขึ้นอีกครับ รอให้ประกันหมดแล้วค่อยทำก็ได้

Comment

ก่อนทำอะไร อ่านข้างบนที่ผมโพสต์ไว้ก่อนครับ อาจได้อะไรใหม่ๆ กับ ชุดเดิมๆ

Comment

บุใยแก้วภายในตู้ Subwoofer ครับ จะได้เสียงเบสนุ่มมากกว่าเก่า

Comment

คือว่าผมใช้ orbit 701 กับ soundonborad Realtek ALC889 8channel ที่ติดมากับบอร์ด p5k และถ้าผมจะซื้อ audigy 2sz มามันจะแตกต่างกันมากมั้ยครับ กับออนบอร์ดที่ใช้อยู่ ผมอยากให้เสียงเบสนุ่มขึ้นน่ะครับต้องทำยังไงเพราะผมว่า orbit 701 เสียงเบสดังก็จริงแต่มันยังแข็งๆอยู่ครับ ขอบคุณมากครับ หรือท่านใดมีการ์ดตัวใดแนะนำที่ถูกโฉลกกับ orbit 701 ช่วยแนะนำทีนะครับ ผมมีงบซัก 2 พันครับ+-ได้นิดหน่อย
          ปล.ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Comment

บุผนัง sub นี่ทำไงเนี่ย
            เอาอุปกรณ์สร้างบ้านได้ป่ะเนี่ย
            Last edited by vrthestar; 22 Jan 2008, 12:48:47.

Comment

108 วิธีครับ ที่ข้างบนบอกกันมาก็ใช่ครับทั้งเปลี่ยนสาย ทั้งบุลำโพง ทั้งเปลี่ยน Card ไปเลย

เสริมนะครับ บุลำโพงมีอีกแบบนอกจากใยแก้ว ยังมี ฟองน้ำซับเสียงครับ ลักษณะเป็นรูปคลื่น นูน ต่ำ ลดการสะท้อนได้สูง ครับทำให้ Bass Reflex ออกมาเปลี่ยนไป

Comment

Originally posted by vrthestar View Post
                บุผนัง sub นี่ทำไงเนี่ย
                เอาอุปกรณ์สร้างบ้านได้ป่ะเนี่ย
                อยากรู้ด้วยคน

Comment

ใยแก้ว สีเหลืองๆ บ้านหม้อเพียบครับ บุรอบผนังลำโพงด้านท่อลม ย้ำคับ บุ ครับ ไม่ใช่ยัด อิอิ ถ้าเป็นฟองน้ำซับเสียง ก็แค่ปูตามผนังเช่นเดียวกันครับ reflex ออกมาแล้ว จะนุ่มขึ้นอีกนิดนึง

นอกเรื่อง เมื่อวานซื้อ Lost Plannet มา ทำไมเล่นไม่ได้ล่ะเนี่ย ใครเคยเล่น รบกวน แนะนำนิดนึงครับ update driver หมดแล้ว ก็ยังไม่ได้ค้างที่หน้า now loading ไม่เข้าเกมส์ซักที

Comment

ถ้ามีภาพประกอบ เป็นกระทู้ที่แจ่มเลยครับ

Comment

คือว่า ผมจะซื้อ ลำโพง คับ 2.1 หรือ 5.1 งบไม่เกิน 4พัน เน้นดูหนัง เล่นเกม

อยากได้เว็ปที่สั้ง ซื้อได้คับ ผมไม่ได้อยู่ กทม อะคับ

ขอบคุณคับ

Comment

วิธีการบุตู้ลำโพงซับนะครับจากประสบการณืโดยตรง ให้ใช้ใยแก้วที่เป็นสีขาวดีกว่าครับเพราะใยแก้วสีเหลืองจะมีสารก่อมะเร็งอยู่ แล้วผมแนะนำเพิ่มอีกนิดว่าเวลาถอดตู้ซับออกแล้วถ้าอยากให้เสียงแน่นและนิ่งเพิ่มขึ้นใช้วัสดุประเภทที่เรียกว่าแผ่น Damping หาซื้อได้ตามร้านประดับยนต์ มาบุที่โครงด้านในก่อนแล้วค่อยบุด้วยใยแก้วสีขาวอีกชั้นครับ เสียงที่ได้เบสจะลดอาการสั่นครางและเป็นตัวเป็นตนขึ้นครับรับประกันว่าถ้าใครมีชุดเครื่องเสียงในระดับกลางๆขึ้นไปคุ้มค่าน่าลงทุนครับ

Comment

อยากลองทำมั่งอ่ะ ใครมีรูปประกอบบ้างอยากเห็น

Comment

วิธีการบุตู้ลำโพงซับนะครับจากประสบการณืโดยตรง ให้ใช้ใยแก้วที่เป็นสีขาวดีกว่าครับเพราะใยแก้วสีเหลืองจะมีสารก่อมะเร็งอยู่ แล้วผมแนะนำเพิ่มอีกนิดว่าเวลาถอดตู้ซับออกแล้วถ้าอยากให้เสียงแน่นและนิ่งเพิ่มขึ้นใช้วัสดุประเภทที่เรียกว่าแผ่น Damping หาซื้อได้ตามร้านประดับยนต์ มาบุที่โครงด้านในก่อนแล้วค่อยบุด้วยใยแก้วสีขาวอีกชั้นครับ เสียงที่ได้เบสจะลดอาการสั่นครางและเป็นตัวเป็นตนขึ้นครับรับประกันว่าถ้าใครมีชุดเครื่องเสียงในระดับกลางๆขึ้นไปคุ้มค่าน่าลงทุนครับ
                            ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่จริงๆ ได้สารก่อมะเร็งอีกตัวแล้ว ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป อยากให้ช่วยบอกตัวที่ก่อ มะเร็งครับ อันนี้ไม่ได้ประชดนะ เดี๋ยวมีใครหาว่าประชด อีก

ดังนั้นเราต้องหา ใยสีขาว นั่นคือ สำลี ใช้ได้ไหมครับ อิอิ (ล้อเล่นๆ) ผมว่าแผ่น Dumping มันจะทำให้เบสหนาขึ้น สั้นขึ้น กระแทกมากขึ้นนะ ฟังเพลงมันออกจะน่ากลัวไปนิดนึง

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                              ขอบคุณครับ ความรู้ใหม่จริงๆ ได้สารก่อมะเร็งอีกตัวแล้ว ถ้าไม่เป็นการรบกวนเกินไป อยากให้ช่วยบอกตัวที่ก่อ มะเร็งครับ อันนี้ไม่ได้ประชดนะ เดี๋ยวมีใครหาว่าประชด อีก

ดังนั้นเราต้องหา ใยสีขาว นั่นคือ สำลี ใช้ได้ไหมครับ อิอิ (ล้อเล่นๆ) ผมว่าแผ่น Dumping มันจะทำให้เบสหนาขึ้น สั้นขึ้น กระแทกมากขึ้นนะ ฟังเพลงมันออกจะน่ากลัวไปนิดนึง
                              ใช้ครับ แผ่น Dumping ก็ประมาณ 1000-2000 ได้นะครับ มันจะช่วยได้เยอะพอสมควรคับ พอดีรถยนต์ผมก็ติดฝาประตูข้าง เวลาเปิดเพลง sub 12' 1คู่ มันกระแทก จะทำให้ฝาประตูสั่น มันช่วยลดแรงอัดได้เยอะเลยครับ ไม่ได้ยินเสียงรบกวนเลย

Comment

Working...
                              X