Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง UPS หน่อยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง UPS หน่อยคับ

ผมงง ซื้อคอมไม่เคย ซื้อ UPS เลย มันมี VA ด้วยคับ กับ Walt
    ช่วยอธิบายให้ผมหน่อย วิธีเลือกซื้อ เอาไงดี

ถ้าบังเอิญ ผมใช้ PSU walt เต็มอ่ะ เช่น ใช้600 walt แล้วผมซื้อ UPS ก๊ากก มาซะ 1000กว่าบาท สเปกUPS800 VA 300 Walt แบบนี้จะช่วยไรได้ไหมคับ
    ผมไม่รู้เรื่อง แนะ นำหนอ่ย ยกตัวอย่างด้วยน่ะ คับ

UPS 300Watt 800VA
    ไม่ต้องดูที่ PSU (จะเท่าใหร่ก็ช่าง ไม่เกี่ยวกัน )
    แต่ให้ดูที่อุปกรณ์ภายในเครื่องเราว่าโหลดกำลังไฟไปเท่าใหร่
    ถ้าเกิน 300 Watt ไฟดับ เครื่องก็ดับตาม UPS ใช้การไม่ได้เพราะกำลัง Watt ของ UPS ไม่พอ(Overload)
    งั้นเอา System ทั้งหมดในเคสมาดูหน่อยดิ

Comment

Main Bord P35-DS3P
      RAM GEIL-Utra 4-4-4-12/800 2 GB
      HDD 250
      VGA 8800GT(512MB)
      PSU(ENIMAX) 460 walt
      DVD-RW LG
      FAN 3 ตัวใหญ่ 1 ตัวเล็ก
      CPU E6750

Comment

นายcheck ไงว่า ระบบ จะพอหรือไม่พออ่ะ คำนวณไงเหรอ

Comment

ดันครับ อยากรู้เหมือนกัน กำลังจะซื้อช่วยหน่อยนะ
          ผมใช้ Tagan 600 w
          Q9450
          p5Q Delux
          8800GT ASUS
          RAM Gskil 2G
          DVD RW ASUS 1ตัว
          HDD WD 250
          พักลม 5 ตัว ใหญ่หมดเลย เคส CM 690อะครับ

ขอโทษนะครับที่ใช้กระทู้ของท่านผมอยากรู้เหมือนกัน

Comment

Originally posted by lolgolflol View Post
            Main Bord P35-DS3P
            RAM GEIL-Utra 4-4-4-12/800 2 GB
            HDD 250
            VGA 8800GT(512MB)
            PSU(ENIMAX) 460 walt
            DVD-RW LG
            FAN 3 ตัวใหญ่ 1 ตัวเล็ก
            CPU E6750
            ทั้งหมดน่าจะ full load อยู่ประมาณ เกือบๆ 400 Watt
            ก็ต้องใช้ UPS ที่มี ขนาดประมาณ 400 Watt (หรือมากกว่านั้น ) จะกี่ VA ก็ได้ ( PSU(ENIMAX) 460 walt มันก็จะจ่ายไฟเท่า 400 Watt ที่อุปกรณ์เรียกใช้งานเหมือนกัน จึงไม่จำเป็นต้องดูขนาดจริงที่มีของ PSU ไงละ )

Originally posted by lolgolflol View Post
            นายcheck ไงว่า ระบบ จะพอหรือไม่พออ่ะ คำนวณไงเหรอ
            นี้เอาไปคำนวน คร่าวๆ +ไฟเพื่อด้วยซัก 30 Watt

http://www.extreme.outervision.com/p...ulatorlite.jsp

.
            Last edited by TWK.; 6 Sep 2008, 14:15:12.

Comment

Originally posted by pankung View Post
              ดันครับ อยากรู้เหมือนกัน กำลังจะซื้อช่วยหน่อยนะ
              Q9450
              p5Q Delux
              8800GT ASUS
              HDD WD 250
              พักลม 5 ตัว ใหญ่หมดเลย เคส CM 690อะครับ

ขอโทษนะครับที่ใช้กระทู้ของท่านผมอยากรู้เหมือนกัน
              ทั้งเครื่องน่าจะกินไฟประมาณ 400 กว่าๆ (full)
              ดูๆ UPS 500 Watt เผื่อใว้เลย ไม่แน่ใจว่า UPS 450 Watt จะใหวรึปาว

Comment

Originally posted by pankung View Post
                Q9450
                p5Q Delux
                8800GT ASUS
                HDD WD 250

ไม่เป็นไรคับบบบ ช่วยกันขุดดดด จะได้มีคนตอบ ความรู้เยอะะ คิคิ

Comment

แล้ว UPS ที่ walt 450 หรือ 500 walt ขึ้นไปเนี่ย ราคาก็สูงขึ้นด้วยใช่ไหมคับ ก็ เกิด 2000 บาทขึ้นไปใช่ไหมคับ เพราะว่า แค่ 1000 VA 450 walt ก็ 2000 บาทแล้ว

ผมอ่านบ้าง เวป เค้าบอกให้ใช้ ค่า VA ไปคำนวณอ่ะคับ

http://www.bloggang.com/viewdiary.ph...oup=3&gblog=12

ค่า VA นี่มันคือไรกันแน่อ่ะคับบบบ
                  อ่านแย้ว งง ^^

Comment

- -aยี่ห้อไหนดีๆราคาไม่แพงมั่งงะ เห็นเค้าบอก500watt 2900 1000watt3900 แบตอยู่ได้2ปี- -''เปลืองเหมือนกันแฮะ

Comment

มีของดีๆใช้ ก้ต้องยอมจ่ายแพงเพื่อดูแลมันหน่อยครับ
                      อีกอย่าง ยิ่งถ้่าอยู่หอพักหรืออพาทเมนท์ แนะนำว่าหาไว้ใช้ ผ่านไป1ปีเครื่องเก่าผมเน่าทั้งเครื่อง
                      ปล.ไฟกระชากบ่อย

Comment

ได้ความรู้ดีดันไป

Comment

ดีๆ

Comment

จดๆความรู้

Comment

ขอบคุณท่านมากมากนะคร้าบ

จะได้ไปหาซื้อ

แต่ว่าต้องเลือก ยีห้อ ไหมคร้าบ

Comment

Working...
                              X