Announcement

Collapse
No announcement yet.

OC การ์ดจอ แล้วมันได้อะไรขึ้นมา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OC การ์ดจอ แล้วมันได้อะไรขึ้นมา

OC การ์ดจอ แล้วมันได้อะไรขึ้นมา รู้แต่ว่ามันแรงขึ้น แต่มันแรงแบบไหนครับ

เวลาเทส benmark คะแนนสูงขึ้น หรือเวลาเล่นเกมส์เล่นลื่นขึ้น framrate พุ่งกระฉูด

พอดีผมได้ galaxy7900gs zalman มา เดิม core/mem อยู่ที่ 540/700
    ผมลากมั่วๆไปที่ 630/830 ide 65 ตอนเล่นเกมส์ 75

แต่ตอนเล่นเกมส์มันก็ลื่นอยู่แล้ว เลยดูไม่ค่อยออก

แล้วพัดลม zalman มันปรับรอบได้ปะคับ พอดีผมปรับใน rivar tuner ปรับแล้วรู้สึกมันเหมือนเดิม ไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลง

อยากถามว่า 7900gs ตัวแรม 1.2ns กับ 1.4ns ประสิทธิภาพมันต่างกันมากมั๊ย แล้วมันแตกต่างแบบไหนครับ

ความแรงไม่ต่างกันมาก ลองละ เพื่อความมัน อ่ะจ๊ะ เล่น NFS วิ่งประมาน 300จะกระตุก เลยลองเพิ่มcore mem
    จาก 680 1600 เป็น 750/1750 ไม่ช่วยไรตูเลยแสรด กระตุกเหมือนเดิม

8600 gt xfx นะ

Comment

แรงขึ้นจริง ๆครับ
      2-3 FPS

Comment

ผมก็ว่าแทบจะไม่รู้สึกว่ามันแรงขึ้น ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัดเฟรมเรทอาจจะไม่รู้ว่าเฟรมมันเพิ่มขึ้น แต่เทสด้วยโปรแกรมเบนช์มาร์ค อย่าง 3DMark นี่คะแนนเพิ่มขึ้นเป็นพันๆ -*-

ไม่ค่อยมั่นใจเหมือนกันแต่ที่เคยลากๆเล่นมันก็เป็นอย่างที่ว่าล่ะ รอฟังความคิดเห็นท่านอื่นๆอีกทีครับ

หลังๆมานี่ผมไม่เคยคล็อกการ์ดจอเลย ไม่รู้จะทรมานมันทำไม

Comment

Originally posted by สับสน View Post
          ผมก็ว่าแทบจะไม่รู้สึกว่ามันแรงขึ้น ถ้าไม่ใช้โปรแกรมวัดเฟรมเรทอาจจะไม่รู้ว่าเฟรมมันเพิ่มขึ้น แต่เทสด้วยโปรแกรมเบนช์มาร์ค อย่าง 3DMark นี่คะแนนเพิ่มขึ้นเป็นพันๆ -*-

ไม่ค่อยมั่นใจเหมือนกันแต่ที่เคยลากๆเล่นมันก็เป็นอย่างที่ว่าล่ะ รอฟังความคิดเห็นท่านอื่นๆอีกทีครับ

หลังๆมานี่ผมไม่เคยคล็อกการ์ดจอเลย ไม่รู้จะทรมานมันทำไม
          ที่ท่านไม่รู้สึกแรงขึ้นเพราะว่า cpu ของท่านคงจะคอขวดนะครับ
          X2 3.2ghz รีดพลังของการ์ดระดับ 9800GTX+ ไม่สุดหรอกครับ ขนาด C2D 3.6ghz ยังได้ไม่ค่อยเต็มที่เลย

ถ้าเป็นการ์ดต่ำๆอย่าง 8600GT oc แล้วใช้กับ C2D แรงๆ รับรองว่าเห็นผลอย่างมากๆ

Comment

ปรงขึ้นครับ แต่ไม่เท่ากับ OC core2 หรอกครับ อันนั้นได้ใจจริงๆ

Comment

ได้ความร้อนเพิ่มขึ้นมา 555+
              ความแรง เพิ่มขึ้นนิดหน่อย

Comment

เห็นว่าลำปางหนาว เลย OC ให้อุ่นขึ้น

Comment

แรงขึ้นจริงๆ แต่ถ้าลื่นปรี๊ดอยู่แล้วก็ไม่เห็นผลหรอก อยากเห็นชัดๆต้อง จาก เฟรม 30 แล้วเพิ่มไปเป็ย 33 - 35 อ่ะ ลองดู

Comment

oc ได้เยอะก็พอเล่นได้ลื่นขึ้นเหมือนกันครับ การ์ดรุ่นใหญ่ๆลากนิสเดียวก็แรงขึ้นแล้วงะ

Comment

ได้การ์ดจอตัวใหม่ไง OC ให้มันพังเร็วๆ จะได้ไปเคลมเอาตัวใหม่มา

Comment

ถ้าเกมทั่วๆไม่ต้องOCก็เล่นลื่นครับ แต่ที่ต้องOCก็มีบางเกมเพราะแฟรมมันคาบเส้นระหว่างลื่นกับหน่วงๆอยากให้มันลื่นขึ้นอีกนิดก็ลากซักหน่อย

แต่มีเกมนึงที่OCไม่ช่วยอะไรเลยคือCrysis Warheadสำหรับการ์ดรุ่นใหม่ๆนะครับ ผมใช้9800GTX+ลากไปก็เท่านั้นแฟรมไม่ได้เพิ่ม

Comment

แรงขึ้นคับ แต่ปัจจุบันใช้แบบเดิมๆ

เพราะกรุงเทพฯ ร้อนมากๆ

Comment

Working...
                          X