Announcement

Collapse
No announcement yet.

เรื่องซาวด์การ์ดทำเพลงครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เรื่องซาวด์การ์ดทำเพลงครับ

อยากได้ซาวด์การ์ดมาทำเพลง ทั้งโฟล์ซอง และซาวด์ ใช้ประกอบการแสดงแบบโมเดิร์นอ่ะครับเอาแบบเนี้ยๆเหมือนสตูดิโอเลยนะครับ ขอรูปด้วยเน้อ

กะงบประมาณให้ได้มั้ยครับ

เอาเนี๊ยบ เหมือนสตูฯ ก็คงต้องสร้างห้องสตูฯ หล่ะครับ
    ไมค์ต้องดี อุปกรณ์ดี
    สำคัญที่สุดคือ ฝีมือ ประสบการณ์หล่ะครับ
    ไม่ต้องตกใจ มันเรียนรู้ได้ไม่ยากครับ

ผมแบ่งลำดับตามความสำคัญให้ดังนี้นะครับ
    1. ไอเดีย เนื้อหา คำร้อง ทำนอง
    2. ฝีมือการร้อง การเล่น
    3. การมิกซ์ การเรียบเรียงเสียงประสาน
    4. อุปกรณ์ ซาวด์การ์ด ไมค์ ปรีไมค์ ลำโพงมอนิเตอร์
    5. สภาพเสียงของห้องอัด
    6. โปรแกรม และปลั๊กอินที่ใช้
    Last edited by phokha; 24 Mar 2009, 12:13:16.

Comment

http://www.guitarthai.com/home.asp
      เว็ปนี้จะเฉพาะทางกว่าครับ นักดนตรีทั้งนั้น

Comment

อยากให้ไปอ่าน ที่ www.patid.com มากกว่า
        ถามไปแล้ว มีคนช่วยตอบกันเยอะ หลากหลายความเห็น

3 ข้อบน ก็คงเป็นไปตามพื้นฐานความรู้ ประสบการณ์และการฝึก
        เกินความสามารถที่ผมจะแนะนำนะครับ
        4. - ซาวด์การ์ด
        ราคาต่ำกว่าหมื่น ไม่ค่อยมีมากนัก ดู Julia, Emu 0404 ,SB audigy
        พวกนี้ต้องหาไมค์ปรีแอมป์เพิ่ม หรือพวกไดเร็กต์บอกซ์สำหรับอัดกีตาร์

ส่วนช่วงหมื่น-2หมื่นนี่ เยอะแยะเลยครับ ผมแนะนำของช่วงนี้

ที่เกิน2หมื่นไป ก็จะมีอินพุต เอาต์พุต มากขึ้น หรือไม่ก็คอนเวอร์เตอร์คุณภาพดีกว่า
        ถ้าเพิ่งเริ่มต้นยังไม่ต้องไปมองมันครับ

- ไมค์ มี2แบบให้เลือก
        ไดนามิกไมค์ มาตรฐานก็ shure sm58 ประมาณ 4พัน
        คอนเดนเซอร์ไมค์ โดยปกติจะรับเสียงได้ดีกว่า ไดนามิกไมค์ข้างบนนั่น แต่เพราะมันรับดี เลยต้องมีห้องเงียบๆไว้อัด
        ไม่เช่นนั้น เสียงหมูหมากาไก่ มอเตอร์ไซค์ เข้ามาหมด เหมือนสาวหล่ะครับ อยากได้สวยกว่าเราก็ต้องลงทุนมากกว่า
        ราคาอยากให้ใช้พวกราคาเกินหมื่นขึ้นไป ยี่ห้อแนะนำก็ rode, studio project , XML, CAD
        ยี่ห้อพวกนี้รุ่นต่ำกว่าหมื่นก็มีแต่ขอให้มองผ่านไป ผมเคยขี้เหนียวซื้อรุ่นถูกมาใช้ สุดท้ายก็ต้องซื้อใหม่

- ลำโพงมอนิเตอร์ สำคัญมาก ที่จะต้องได้ลำโพงที่มีมาตรฐาน ตอบสนองทุกความถี่ใกล้เคียงกัน
        พวกที่ราคาต่ำกว่าหมื่น5 ผมว่าไม่ต่างจากลำโพงคอมสักเท่าไหร่
        ตอนใช้ฟังดูดีที่ห้องเรา แต่เอาไปเปิดที่อื่นแล้วเสียงเน่าทุกที
        ลำโพงที่ยอมรับได้ ไม่แพงมาก ก็ยี่ห้อ KrK, Tapco
        ผมเองใช้ alesis รุ่นเก่าอยู่ ก็โอเคสำหรับคนจนอย่างผม แต่รุ่นใหม่ของเขาไม่เวิร์คแล้วครับ เลยไม่แนะนำ

Originally posted by Nutte View Post
        http://www.guitarthai.com/home.asp
        เว็ปนี้จะเฉพาะทางกว่าครับ นักดนตรีทั้งนั้น
        เดี๋ยวเขาก็แนะนำให้ไป www.patid.com อยุ่ดีหล่ะครับ
        Last edited by phokha; 24 Mar 2009, 12:55:15.

Comment

งบประมาณ15,000 ครับผม เอาเฉพาะซาวด์การ์นะครับ ส่วนอุปกรณ์ไว้ส่ากันวันหลังครับ

Comment

ดัน

Comment

จากภาพลาบเซ็น
              คุณใช้ asus p5q แสดงว่ามีพอร์ตไฟร์ไวร์อยู่แล้ว (LSI®L-FW3227 controller )
              งั้น ซาวด์การ์ด ไฟร์ไวร์อินเตอร์เฟส เหมาะกว่า
              ตัวใหม่เพิ่งออก ก็ M-audio profire ครับ
              บ้านเราขายเกินงบคุณไปบ้าง แต่ถ้าหิ้วจากสิงค์โปร์ จะเหลือ หมื่นต้นๆครับ
              ใช้ตัวนี้แล้วหล่อเลย ขอบอก ว่าแต่คุณต้องการ อิน/เอาต์เยอะๆ รึเปล่า
              แต่ m-audio รุ่นก่อนหน้านี้ ไม่แนะนำครับ

อีก2ตัว echo audiofire , focusrit saffire LE อยู่ในงบครับ

ดูที่ http://www.proplugin.com/ ได้

ผมเคยเจอ เครื่องที่ใช้ cpu intel มีปัญหากับซาวด์การ์ไฟร์ไวร์ของ TC electronic ตระกูล konnekt
              หลีกเลี่ยงไว้ก่อน (ของดีนะ แต่ไม่ค่อยเข้ากัน)

Comment

ขอบคุณมากครับ เออถามทีครับ http://www.proplugin.com/product.det...875_th_2119575
                ตัวนี้ดีมั้ยครับ ทำไรได้บ้างครับ ช่วยอะิบายแบบละเอียดเลยนะครับ อยากรูั้ว่าถ้าจะดูหนังเล่นเกมด้วยตัวนี้สามารถตอกับลำดพง5.1 หรือ 7.1 และเซอราวได้ป่าวครับ ชี้ชัดด้วยครับ อ่อ ป.ล. ช่วยอะิบายคุณสมบัติของเจ้าตัวนี้ด้วยนะครับ ศัพท์บางคำผมอ่านแล้วไม่เข้าใจเพราะมันเป็นศัพท์ทาง อิเล็กทรอนิกส์

Comment

ไม่ค่อยมีความรู้เท่าไรนะครับ แต่เคยอยู่ในสตูบาง
                  การ์ดทำเพลง มันจะเป็น fat (เขียนถูกเปล่า) คือเสียงที่ได้แต่งอะไรเลย เพื่อให้เสียงที่อัดออกมาอย่างที่ได้ยิน
                  ผมคิดว่าจะเอามาดูหนัง เล่นเกมคงไม่เหมาะ เพราะมันต้องการปรุงแต่งเสียงให้มันตูมตาม เพื่อความมัน แต่ดนตรีมันจากการเล่น

จะทำเดโม่ หรือมาสเตอร์ครับ
                  ถ้าแต่เดโม่ ให้ห้องเงียบๆ ไมค์ดีๆ หน่อย การ์ดธรรมดาก็ทำได้ครับ แต่ถ้าจะเอาเต็มสูบ แต่เริ่มจากการ์ดผมว่าไป ที่patid ดีกว่า
                  Last edited by UnderoatZ; 25 Mar 2009, 18:26:45.

Comment

ขอบคุณครับ ใครมีความรู้เรื่อง http://www.proplugin.com/product.det...875_th_2119575 ตัวนี้อธิบายให้ผมด้วยนะครับ

Comment

มันเหมือนเป็ด หน่ะครับ
                      มีหลายอย่างแต่ไม่เก่งสักอย่าง

ไม่เหมาะกับคำว่า "เนี๊ยบเหมือนสตูดิโอ" เลยครับ
                      ถ้าจะเอาละเอียด ไปถามที่ patid.com ดีกว่า
                      ผมก็ไม่เคยใช้ตัวนี้
                      คนอื่นน่าจะตอบได้ดีกว่าผม

-----
                      คุณ UnderoatZ คำว่า ​Flat = ราบเรียบ
                      เส้นกราฟ การตอบสนองความถี่ ราบเรียบ
                      ก็คือมันตอบสนองทุกความถี่ เท่าๆกัน ไม่มีย่านไหนโด่ง หรือด้อยกว่ากันครับ

Comment

เชื่อพี่อ้นเค้าเถอะครับ เพราะเค้าเป็นคนดี 5555

ถ้าจะเอาให้เหมือนที่สตูเลยคงต้องขายบ้านกันแน่ๆ

แต่ถ้า home studio ในงบ 15000 เนี่ย แนะ M-audio Firewire 410 ครับ

http://www.proplugin.com/product.det...2874&id=631456

น่าจะตรงคำตอบ ต่อได้ถึง 7.1

ราคาก็ตามนั้นแหละครับ ไม่ผิดหวังแน่นอนกับเงินที่เสียบไปครับ

ถ้าจะให้ดีเนี่ยจ้างคุณลุงข้างบนทำให้เนี่ยดีสุดครับ

อิอิอิอิ
                        Last edited by Cavaliers; 26 Mar 2009, 05:58:02.

Comment

ถามอีกเรื่องนะครับ M-audio Firewire 410 มันมีโปรแกมที่มี ซาวด์กลองมาให้มั้ยครับ คือผมไม่มีกลองกะว่าจะเอาบล๊อกกลองมาทำเพลงอ่ะครับ แนวโฟล์คครับกลองทอมอะไรประมาณนี้

Comment

M-audio Firewire 410 ผมก็มีอยู่ตัวนึง
                            มันออกมานานมากแล้วครับ เสียงก็ไม่ได้ดีเด่นอะไร
                            และที่สู้เขาไม่ได้ ก็คือไลน์ อินพุต/ เอาต์พุต มันเป็น Unbalance

ถ้าจะเอา Firewire 410 ไปเอา saffire LE ดีกว่า

----
                            ถามเรื่องซาวด์กลองอย่างนี้
                            ผมว่า คุณอย่าเพิ่งซื้อของเลยครับ
                            อดทนหาความรู้ก่อนดีกว่า ว่าโปรแกรมอะไร ทำอะไรได้บ้าง
                            แล้วคุณจะนึกออกว่า ซาวด์การ์ดตัวไหน ที่มีอะไรตรงตามความต้องการของคุณ
                            ค่อยๆอ่านในเวบไปสักพักนึง แล้วค่อยตัดสินใจซื้อ
                            นะครับ
                            รู้ว่าใจร้อน แต่อดทนอ่านไปก่อนสักพัก ค่อยซื้อ จะคุ้มค่าเงินมากกว่า
                            เงินเป็นหมื่น ไม่มากแต่ก็ไม่น้อยนะครับ

Comment

พี่ๆพอจะแนะนำให้ได้มั้ยครับว่าซาวด์กลองคองโก้ ทอมและอื่นๆจะไปหาได้ที่ไหนครับจากโปรแกรมไรครับ

Comment

Working...
                              X