Announcement

Collapse
No announcement yet.

DVD-RW ASUS ไหงเป็นงี้หว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• DVD-RW ASUS ไหงเป็นงี้หว่า

คือว่าเพิ่งไปซื้อมาเมื่อเย็นนี้เลยครับ ASUS Black DRW-22B1LT 22x22 เอากลับมาจัดการต่อไรท์หนังแบบ CD ไป 1 เรื่อง ไรท์เสร็จเอามาเปิดดู กระตุกครับผม

งงอ่ะดิ่ครับ ไรท์ใหม่ ตอนไรท์ไม่ได้ทำไรกับเครื่องเลย เป็นเหมือนเดิมครับ ยิ่งไปลากไปยังเวลาต่างๆ ค้างไปเลยครับ ไฟสถานะ HDD ของเครื่องงี้ ติดแดงค้างตามไฟอ่านของเครื่อง DVD เลยอ่ะครับ งง

เลยจะลอง copy ที่ไรท์ลงเครื่อง โห่....พระเจ้า ไฟล์ที่ไรท์ไป 500 กว่าเมก copy 20 นาที แถมไฟ HDD เครื่องติดแดงโล่เลย แถมเครื่องหนืดตามไปด้วย ไม่รู้เกี่ยวกันได้ยังไง

มันเป็นที่ไรเนี่ยครับ แต่เอาไปอ่านแผ่น DVD ได้ปกติ ลองไรท์หนังแบบ DVD ก็ได้ปกติ อ่านไม่สะดุดเลย เวลาอ่านก็ไม่หนักเครื่อง โดยดูจากไฟล์ HDD ของเครื่องไม่กระพริบเลยครับ

สุดท้าย ลองไรท์ลงแผ่น CD ใหม่ โดยไรท์แบบลากไฟล์หนังมาวางแบบไรท์ Data ธรรมดา แล้วลองไปเปิดไฟล์เพื่อดูหนังปกติ ก็กระตุกเหมือนเดิม ลอง copy ก็เหมือนเดิมครับ 20 นาที
    แถมไฟ HDD แดงโล่เลยอีก เครื่องหนืดเหมือนเดิม งงครับ

-Nero 6.6.0.16 ครับที่ใช้ไรท์

ออ แผ่น CD ผมนี่เก็บไว้นานเหมือนกันครับ ปีกว่าๆ ได้ เกี่ยวไหมครับ แต่ผมไรท์มาจะหมด lot แล้วเนี่ย เหมือนเดิมเลย

Comment

อยู่ที่โปรแกรมป่าวครับ ผมใช้อยู่ 2 ตัวไม่เห็นเป็นไรเลยครับ

Comment

กำลังลง programs ใหม่น่ะครับ เดี๋ยวลองก่อน แต่ผมว่าไม่น่าเกี่ยว
        เพราะ DVD มันไมีมีปัญหาเลย งง -*-

Comment

เป็นที่แผ่นหรือเปล่าครับ แล้วใช้แผ่นอะไรเหรอครับ Princo หรือเปล่า

Comment

ใช้ 20B1LT ปกติครับ

แต่ 2014L1T , 2014S1T ไม่ปกติครับ อ่าน/เขียน DVD ได้(เป็นบางครั้ง) แต่อ่าน/เขียน CD ไม่ได้ซะงั้น เป็นหมดทั้งแผ่นไร้ท์ที่ใช้เครื่องนี้ไร้ทท์หรือเคืร่องอ่านไร้ทก็ตาม แผ่นปั๊มก็เป็นครับ
            Last edited by stepmixer; 11 Apr 2009, 00:25:17.

Comment

Originally posted by LordPongpon View Post
              เป็นที่แผ่นหรือเปล่าครับ แล้วใช้แผ่นอะไรเหรอครับ Princo หรือเปล่า
              ใช่ครับผม Princo
              แล้วนี่ผมเพิ่งลง programs ที่มากับเครื่องเสร็จ
              เหมือนเดิมครับ กระตุก

เอาไปเปลี่ยนเอา Lite-on มาจะดีกว่ามั่งเนี่ย

Comment

ลองเปลี่ยนแผ่นดูครับ หรือเปลี่ยนไฟล์ดูก้อได้เอาไฟล์อื่นๆที่เปิดแล้วไม่กระตุก

น่าจะชัวกว่านะจะได้รู้ว่าอะรัยมันเสีย !

Comment

ไม่ว่าจะเป็นไฟล์ไหนก็กระตุกหมดเหมือนกันอ่ะครับ

Comment

เจอสาเหตุแล้วครับ เป็นอย่างที่คิดไว้จริงๆ ด้วย
                    คือไม่สามารถไรท์ X ต่ำได้ครับ เพราะทีไรท์แล้วกระตุกนั่น 8X ทั้งนั้นเลยครับ
                    ลองมาไรท์ 24X หายเป็นปกติเลยครับ มึนดีแท้

Comment

ผมก็ไรท์ที่ 8x ได้นะครับเป็นพวกวีซีดีี ไม่ไรท์เป็นดาต้านะ เอาแบบวีซีดีเลย ลองใหม่

Comment

เป็นปกติ ของDVD Asus ปัญหาเยอะรวนง่าย

2 ยี่ห้อต้องห้ามของ DVD คือ Asus Samsung

Comment

Originally posted by meo95 View Post
                          ผมก็ไรท์ที่ 8x ได้นะครับเป็นพวกวีซีดีี ไม่ไรท์เป็นดาต้านะ เอาแบบวีซีดีเลย ลองใหม่
                          ผมลองจนหมดแผ่นไปครึ่ง lot แล้วครับ VCD 8X เนี่ยครับผม
                          แบบ Data ก็เหมือนกัน

ทั้งเปลี่ยน progrmas ก็แล้ว สุดท้ายก็มาใช้ Nero 6.6.0.16 แต่ไรท์ที่ 24X ก็เป็นปกติเลย
                          มึนกับมันเหลือเกิน

Comment

Originally posted by jamesboyd View Post
                            เป็นปกติ ของDVD Asus ปัญหาเยอะรวนง่าย

2 ยี่ห้อต้องห้ามของ DVD คือ Asus Samsung
                            ตามนั้น ลอง LG Pioneer

Comment

ถ้าท่านไม่ซีเรียสก็ใช้ต่อไปได้ครับ เครื่องเล่นแผ่นเดี๋ยวนี้อ่านได้ X สูง ๆ แล้ว แล้วก็เป็นเครื่องเล่นแบบ DVD กันทั้งนั้น แทบไม่มีใครใช้เครื่องเล่นวีซีดีกันแล้ว ไรท์ 24 x เป็นวีซีดี เล่นเครื่องดีวีดีสบายไม่กระตุก
                              หรือไปร้านที่ซื้อใหม่ ขอเปลี่ยน ภายใน 7 วันสินค้ามีปัญหาเค้าเปลี่ยนให้ครับ

Comment

Working...
                              X