Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหา P5B Deluxe เวลาoc ทำไม PCI-E มันวิ่งแค่ 1x เองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหา P5B Deluxe เวลาoc ทำไม PCI-E มันวิ่งแค่ 1x เองครับ

specเครื่องตามนี้ครับ
    Core2Duo E6600
    ASUS P5B Deluxe
    2x1GB G.Skill DDR2-800 HZ
    GF8800GTS 320MB
    WD Raptor 36GB, Seagate 320GB
    Zippy 500 Watt

ผมมีปัญหาคือเวลาโอเวอร์คล็อคCPUแล้ว พอเช็คกับโปรแกรมCPU-Zดู PCI-Eมันวิ่งแค่ x1 เองครับแทนที่จะเป็น x16 เวลาเล่นเกมนี่กระตุกสุดๆเลย อาการนี้เป็นเกือบทุกครั้งที่bootเครื่อง (แต่บางครั้งbootเข้ามาเป็น x16)
    - -'

BIOS
    PCI-E freq ------ ลองตั้งดูหลายๆค่าแล้วก็ยังเป็นอยู่ (99, 100, 101, 102)
    FSB Voltage --- 1.45 สุดบอร์ด
    NB VCore ----- 1.65 สุดบอร์ด
    SB VCore ------ 1.60

ใครเคยใช้บอร์ดตัวนี้แล้วเจอปัญหาแบบนี้บ้าง อยากทราบวิธีแก้ครับใครรู้ช่วยแนะนำหน่อย ขอบคุณครับ

จ่ายไฟเยอะไป ครับ แต่ไม่แน่ใจว่า Nb รึป้าว

Comment

ไฟ NB ห้ามเกิน 1.45 -.-

Comment

อิอิเดาถูกด้วยแต่ เสียดายของแรงจริง น่ามาอยู่กับผมจะ ล้อซะให้เข็ด

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          ไม่เคยไปยุ่งกับมันเลยอะ
          เพิ่มไฟแค่ CPU กับ RAM แค่นี้เอง อะ

Comment

ต้องปรับบัส PCI-E

ต้องปรับบัส PCI-E บัส น่าจะสัก120 ประมาณนี้ละ

Comment

Originally posted by kidnapped1 View Post
              จ่ายไฟเยอะไป ครับ แต่ไม่แน่ใจว่า Nb รึป้าว
              Originally posted by battlecruiser View Post
              หมายถึงถ้า NB Vcore เกิน 1.45 แล้วจะทำให้ PCI-E วิ่งแค่ x1 หรอครับ ที่ผมปรับสุดบอร์ดเพราะเห็นฝรั่งในXSแนะนำไว้ คิดว่า1.65มันคงไม่มากเกินไปถ้าระบายความร้อนให้ดีๆ ผมลองปรับลงเหลือ1.45มันก็ยังมีปัญหาเหมือนเดิมครับ(ได้16xอยู่พักนึงแล้วก็เหลือ1xอีก) ที่สำคัญไฟNB 1.45 นี่เวลาloadหนักๆแล้ววูบครับ ไฟไม่พอ

http://www.xtremesystems.org/forums/...ght=P5B+Deluxe

Originally posted by narong View Post
              ต้องปรับบัส PCI-E บัส น่าจะสัก120 ประมาณนี้ละ
              เดี๋ยวจะลองดูครับ

EDIT : ความคืบหน้า ตอนนี้ปรับ PCI-E freq เป็น 120 ก็ยังเข้าWindowsเป็น x1 อยู่บางครั้ง กำลังลองๆอยู่ครับ เดี๋ยวยังไงมารายงานอีกที ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ
              Last edited by Deschutes; 26 Jun 2007, 04:11:08.

Comment

บอร์ดนี้มันมี bug ยังงี้ล่ะครับ
                มี 2 ทางแก้ขัด(ไม่100%)

1. ลองปรับ PCI-E ตั้งแต่ 101-120 ไล่ไปทีละอันครับ จะมีอันนึงที่มันได้ 16 x แล้วแต่บอร์ดไหนจะดวงสมพง เลขไหน

2.
                ตั้งค่าที่ลากได้ตอนนี้ เซฟค่าเก็บไว้ใน BIOS
                reboot แล้วเข้า BIOS
                เลือก load default setting
                F10> reboot > แล้วกลับเข้า BIOS ใหม่
                แล้ว load setting คืนมา แล้ว reboot เ้ข้าไปดูใหม่ครับ
                ิอัันที่2เอามาจากคุณ ซอลคอนครับ

Comment

Originally posted by Savoy View Post
                  บอร์ดนี้มันมี bug ยังงี้ล่ะครับ

1. ลองปรับ PCI-E ตั้งแต่ 101-120 ไล่ไปทีละอันครับ จะมีอันนึงที่มันได้ 16 x แล้วแต่บอร์ดไหนจะดวงสมพง เลขไหน

2.
                  ตั้งค่าที่ลากได้ตอนนี้ เซฟค่าเก็บไว้ใน BIOS
                  F10> reboot > แล้วกลับเข้า BIOS ใหม่
                  แล้ว load setting คืนมา แล้ว reboot เ้ข้าไปดูใหม่ครับ
                  ิอัันที่2เอามาจากคุณ ซอลคอนครับ
                  ยังไม่นอนอีกหรือท่าน ขอบคุณนะครับ เดี๋ยวผมจะไปลองดู

Comment

หลังจากที่ไปลองมาแล้ว วิธีที่2แก้ได้นะครับ แต่ถ้าไปปรับอะไรในไบออสอีกก็เป็นอีก ก็ต้องใช้วิธีนี้ใหม่ แต่แก้ได้ชั่วคราวก็ยังดีกว่าแก้ไม่ได้เลย ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ส่วนวิธีแรกไม่ได้ลองครับ ตอนนี้บอร์ดใช้ได้ดีแล้ว

Comment

Originally posted by Deschutes View Post
                      หลังจากที่ไปลองมาแล้ว วิธีที่2แก้ได้นะครับ แต่ถ้าไปปรับอะไรในไบออสอีกก็เป็นอีก ก็ต้องใช้วิธีนี้ใหม่ แต่แก้ได้ชั่วคราวก็ยังดีกว่าแก้ไม่ได้เลย ขอบคุณมากครับที่แนะนำ ส่วนวิธีแรกไม่ได้ลองครับ ตอนนี้บอร์ดใช้ได้ดีแล้ว
                      ดีครับหมอเจ... ท่านใช้ bios เวอร์ชันไหนอะครับ ผมแนะนำให้ใช้เวอร์ชัน 0804 อะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาตรงนี้เท่าไหร่ แต่ก็มีบ้างบางครั้ง แต่ก็แก้ได้ทุกครั้งถ้าไม่ปรับ PCIE เป็น 110-120 ก็ตามวิธีที่ 2 ที่ Savoy บอกไว้

สำหรับ bios เวอร์ชันใหม่ๆไม่แนะนำให้ใช้เท่าไหร่ครับ ASUS ไม่ได้แก้ไขอะไรมาเลย เพียงแค่อับเกรดให้เมนบอร์ดรู้จักซีพียูบัส 1333 เองครับ ไว้มีซีพียูบัส 1333 มาแล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ

Comment

bios 804 ไม่รับ 1333

แต่รับ 2000 +

Comment

Originally posted by ZoLKoRn View Post
                          ดีครับหมอเจ... ท่านใช้ bios เวอร์ชันไหนอะครับ ผมแนะนำให้ใช้เวอร์ชัน 0804 อะครับ ไม่ค่อยมีปัญหาตรงนี้เท่าไหร่ แต่ก็มีบ้างบางครั้ง แต่ก็แก้ได้ทุกครั้งถ้าไม่ปรับ PCIE เป็น 110-120 ก็ตามวิธีที่ 2 ที่ Savoy บอกไว้

สำหรับ bios เวอร์ชันใหม่ๆไม่แนะนำให้ใช้เท่าไหร่ครับ ASUS ไม่ได้แก้ไขอะไรมาเลย เพียงแค่อับเกรดให้เมนบอร์ดรู้จักซีพียูบัส 1333 เองครับ ไว้มีซีพียูบัส 1333 มาแล้วค่อยว่ากันอีกทีครับ
                          ผมใช้1101 ตัวล่าสุดในเวปน่ะครับ ถ้า0804ใช้ดีกว่าก็จะลองดู แต่ตอนนี้ทำตามวิธีข้างบนก็ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรแล้ว ขอบคุณนะครับ

Comment

Originally posted by Savoy View Post

2.
                            วิธี 2 ความรู้ใหม่เลยอะ

Comment

ผมเคยเป้นครับ ลากบัสเกิน 450 แล้ว เทส 3dmark คะแนนนี้ร่วงกระจายเลย

ผมนึกว่าบอร์ดเอ๋อ ไปเครมมา2ตัว ไม่หาย สุดท้ายที่แก้ได้เลยคือ ไม่อัพ bios มาไงใช้งั้น (พอดี ซินเนค เขาบอร์ดเก่ากึก C1 ไบออส เก่าๆ ) ก็เลยไม่เป้นไร

เพิ่งรู้ว่า มันปรับ PCI E เป้น1x นั้นเอง ถึงว่าคะแนน เทส 3Dmark ตกกระจาย

ว่าแต่ แฟรช ย้อนไปเวอชั่นเก่าทำไงครับแฮะๆ เคยลองมันไม่ยอม

Comment

Working...
                              X