Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอน OC Athlon 64X2 5200+ หน่อยครับ!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอน OC Athlon 64X2 5200+ หน่อยครับ!

วิธีผมอาจจะไม่เวิร์คช่วยดูหน่อยนะครับ

CPU Frequency : 220
    PCIE Clock : 100 MHz.
    DDR2 Voltage : 1.85 V.
    CPU Voltage : 1.2875 V.
    CPU Multiplier : x13

CPU : AMD Athlon 64X2 2.70 GHz.
    RAM : G.Skill PK/800 2GB x 2 [ CL 4-4-4-12 ]
    M/B : Asus M2N-E
    VGA : Asus EAH3870
    PSU : Enermax 460W.

ปัญหาที่ทำวิธีนี้แล้วพบก็คือ

1. idle เฉยๆ 60 - 70 องศา
    2. Full Load 80 - 90 องศา
    3. ผมทดแรมไม่เป็น
    4. CPU มีปัญหารึเปล่า ไม่ได้คล็อก idle 50 - 55 องศา Full Load 55 - 65 องศา

อยากให้ช่วยสอนคล็อกหน่อยครับ ทำกี่ทีก็รู้สึกว่าไม่เวิร์คเลย ขอบคุณครับ!

มันร้อนขนาดนั้นเลยเหรอ

Comment

ใช่ครับ ตอนนี้กำลัง งง อยู่ว่า CPU มันปกติรึเปล่า เพราะตอนไม่ Clock ก็ อุณหภูมิราวๆ 50 - 55 องศา Full Load 65 องศาได้ พอ OC ทำไมกลายเป็นแบบนี้ งง เบย T^T

Comment

sink ไรอ่ะครับ

cpu ผม 5000+ เล่นได้ 3.1 ซิ้งเปนของ 6000+
        mb m3a78-cm
        psu กระป๋อง
        ram จีน ไม่มียี่ห้อ 1g bus 333
        window xp sp3 เดิมๆ ใส่แค่ zune ธีม คร้าบ

แต่ตอนนี้ ลดรอบพัดลมลงอ่ะครับ เหลือประมาณ 4700-5000+

Comment

Originally posted by pandaranger007 View Post
          sink ไรอ่ะครับ

cpu ผม 5000+ เล่นได้ 3.1 ซิ้งเปนของ 6000+
          mb m3a78-cm
          psu กระป๋อง
          ram จีน ไม่มียี่ห้อ 1g bus 333
          window xp sp3 เดิมๆ ใส่แค่ zune ธีม คร้าบ

แต่ตอนนี้ ลดรอบพัดลมลงอ่ะครับ เหลือประมาณ 4700-5000+
          ไม่ต้องทดแรมเลยเหรอท่าน

Comment

ซิ้งค์เดิม ไฟ 1.2870 Idle 60-70 เกินไปถอดเช็คทาซิลิโคนใหม่ดู
            สเป็คตามว่ามา 300*10 ทดแรม 667 ผ่านสบาย.

Comment

Originally posted by OWNER View Post
              ซิ้งค์เดิม ไฟ 1.2870 Idle 60-70 เกินไปถอดเช็คทาซิลิโคนใหม่ดู
              สเป็คตามว่ามา 300*10 ทดแรม 667 ผ่านสบาย.
              300 ผมว่าไม่ไหวนา ใช้ตัวคูณ 13 กับ 13.5 หรือ 12 ดีกว่ามั้งครับ

ดูทีนะครับว่าทำตามนี้โอเคเปล่า
              CPU Voltage : 1.3675 V.
              CPU Multiplier : x13.5

Comment

CPU Frequency : 222 MHz.222
                PCIE Clock : 100 MHz.101
                DDR2 Voltage : 1.85 V.2.0-2.1 CL 5-5-5-15-20
                CPU Voltage : 1.3675 V.1.35-1.45
                CPU Multiplier : x13.5
                ลองดู แรมถ้าจะเอา CL 4-4-4-12 รุ่นนี้ถ้าจะไม่รุ่ง.
                ปล.พิจารณาอุณหภูมิด้วย เด่วจะแต๊ปก่อนเวลาอันควร.
                Last edited by OWNER; 10 May 2009, 01:53:50.

Comment

CL 4 แรมมันรับ V แค่ไหน แรม V2.0-2.3 หรือป่าว
                  ให้ไฟมันเพิ่มหน่อยคับ
                  แล้วก็ขอ cpu-z หน่อยดีกว่า
                  เล่นตัวคูณ 12 หรือ 10 น่าจะดีคับ
                  ถ้าซิงเดิมของ 5200+ ถ้ามันไม่มี 4 ไปป์ทองแดงแบบ 6000+
                  ดูเรื่องความร้อนด้วยนะคับ

Comment

การทดแรมต้องทดมั้ยครับผม?

แล้วถ้าลองเล่นบัส 250 x 12 ล่ะครับใช้ไฟเท่าไหร่ดี?

Comment

อัดไฟ เต็มแล้วค่อยๆ ลด ดีกว่าครับ ลองดูว่าลดเหลือเท่าไหร่แล้วเล่นเกมส์ ถ้า จอฟ้า ก็ เพิ่ม 1 ขึ้น ไปเรื่อยๆ

จนมัน เล่นได้ จากนั้น เช๊ค ความร้อน ครับ IDE ให้ สัก 50- ผมถือว่าไม่ร้อนเกินครับ แต่ถ้า เกิน 50 น่ากลัวครับ

มันก็ไม่ร้ายแรงหรอก แต่ มันก็ไม่ดีหรอกครับ

Comment

Originally posted by Offkhochi View Post
                        อัดไฟ เต็มแล้วค่อยๆ ลด ดีกว่าครับ ลองดูว่าลดเหลือเท่าไหร่แล้วเล่นเกมส์ ถ้า จอฟ้า ก็ เพิ่ม 1 ขึ้น ไปเรื่อยๆ

จนมัน เล่นได้ จากนั้น เช๊ค ความร้อน ครับ IDE ให้ สัก 50- ผมถือว่าไม่ร้อนเกินครับ แต่ถ้า เกิน 50 น่ากลัวครับ

มันก็ไม่ร้ายแรงหรอก แต่ มันก็ไม่ดีหรอกครับ
                        สอนสูตรหน่อยครับ ไหนๆ ก็ใช้บอร์ดตัวเดียวกัน อิอิ

Comment

โอ้ยผมไม่เก่ง ครับผมมั่วๆ เอาแต่พอรู้นิดๆหน่อยๆเองหาศึกษาจากเว๊ปนี้เอาแหละ

ส่วนสูตร มันก็อยู่ที่องค์ประกอบแต่ หล่ะ สภาพของเครื่องแต่หล่ะคน มันไม่ได้อาศัยแค่ M/B อย่างเดียวอ่าท่าน

ไหนจะ สภาพ อากาศ ของภายใน PSU ท่าน พัดลมกี่ตัว แรมอีก ซิงค์ อีก - - มันเยอะ อ่าท่าน

เราก็ได้แต่บอกว่า มันต้องลอง ไปเรื่อยๆ อ่าท่าน ห่วงแค่ความร้อนพอ ถ้า OC ไป แล้วมัน จอฟ้า หรือ ดับไปเฉยๆ

ก็แก้ ไปเรื่อยๆ ให้ มันติดแบบ เข้าวินโด้ เล่นเน๊ตได้ปกติก่อน จากนั้นก็ ลองเข้าเกมส์ ที่มันหนักๆ แบบว่า 100 %

ถ้าเล่นได้เกิน 30 นาทีแล้ว อาจจะดับ (บางทีแค่ 5 นาทีก็ดับแล้ว) ก็ค่อยมาเพิ่มไฟ ทดแรมลง ส่วนไฟแรม

ผม ปรับ Auto เสมอ เพราะว่าสูงสุดของบอร์ด M2N-E มันก็แค่ 1.95 V เองใช่ป่ะ แต่ก็จะปรับสุดก็ได้

ผมก็ไม่ค่อยรู้มากอ่ะ

รอเทพท่านอื่น ที่ใช้ บอร์ด ตัวนี้มาบอกอีกทีแล้วกัน

ปล. ถ้าผม พิมพ์ ผิดหรือ อธิบายผิดๆไปก็ แก้ให้ด้วยนะครับ ยังเข้าใจไม่ถ่องแท้ ครับ

Comment

Ram at Cl 5-5-5-15

Comment

ผมลองปรับ แบบ ทดแรมลง 1 step นะครับ เหลือ 667

ลดตัวคุณ เหลือ 12 ลากบัสไป 250 ว่าจะลากอีก ไฟ ผมกดไปที่ 1.4000 ใน Bios

แต่ภาพที่แสดง มันโชว์ที่ CPU-Z เป็น 1.264 - 1.280 ไม่นิ่ง ส่วนใน Everest จะเป็น 1.444 V ครับ

ผมก็ไม่รู้ว่าอันไหน แสดง ตรง อันไหนเท็จ 55+ เอาเป็นว่า ยึดใน Bios ดีกว่า แล้วจดค่าเอา

เด๋วผมจะลากขึ้นไปอีกไม่รู้ว่าไฟพอไหม เพราะนี้เพิ่มจากไฟ เดิม มา 2 Step เองครับ

ไฟแรมผม Auto ไว้ครับกลัวเปลือง ถ้าเพิ่มสุด อิอิ ความร้อนอยู่ที่ IDE 46 ครับ

ซิ้งค์ เดิม 5000+ SpinQ เมียยึด แงๆๆๆ รองบซื้อใหม่ เดือนหน้า ราคาอาจจะร่วงอีก แต่ถ้าเป็น SPinQ

ความร้อนจะลดลง ตอน 3.1 MhZ ผมได้ที่ IDE 35-40 ครับ ไม่นิ่งแล้วแต่ สภาพห้อง ฟลู ก็ ไม่เกิน 55 ครับ

ก็แจ่มดีนะสำหรับ ราคา 1800 เหอะๆ ตัวอื่นถูกกว่านี้เย็นกว่ามีครับแต่ผม เน้น สวย + เท่ห์ ครับ( เอ้าจบโม้เยอะแหละ)

เอาเป็นว่า ลอง ดูครับผม ของท่านทำอาจจะแรงกว่าผม เพราะว่า เป็น 5200+ จะลากไกลกว่าผมได้แน่นอน

เผลอๆ 3.3 สบายๆ ไม่ก็ 3.5

Comment

Working...
                              X