Announcement

Collapse
No announcement yet.

phenom 9550 Core Speed ตก ช่วยด้วยจ้ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• phenom 9550 Core Speed ตก ช่วยด้วยจ้ะ

phenom 9500 Core Speed ตก ช่วยด้วยจ้า

เรื่องมันมีอยู่ว่า เมื่อเช้านี้คลิกดูที่ CPU Z ก็ตกกะใจ เพราะปรกติ cpu จะวิ่งที่ความเร็ว 2200MHz/core X4 ( ยังไม่ oc จ้ะ )

แต่เมื่อเช้ามันหดวิ่งลงมาเหลือที่ 1100 กว่านิด ๆ แค่นั้นเอง ทุก core เลย เดือดเนื้อร้อนใจมากเลยจ้า

จู่ ๆ มันก็ลงมาแบบไม่มีปีมีขลุ่ยเลยจ้ะเลยตกใจมากเลย ทีนี้เลยทดสอบรันอะไรที่มันกลาง ๆ ดู core speed ก็วิ่งขึ้นวิ่งลงที่ 2200 และ 1100 วิ่งขึ้นวิ่งลงสลับไปสลับมารัวมาก ตรง multiplier ก็วิ่งที่ x5.5 และ 11 สลับไปสลับมารัวเหมือน core speed เลย หนูก็ไม่รู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น แต่ที่แน่ ๆ ตอนนี้จิตตกมากเลยจ้ะ

เสป็คเครื่อง คร่าว ๆ ก็

os = window vista sp 1 32bit ( skz mod )
    cpu = phenom 9550 @2.2MHz
    mb = น่าจะ GigaByte GA-MA770-DS3 หรือ GIGABYTE GA-M56S-S3 ไม่แน่ใจนะ ไว้ค่อยหากล่องมาดูอีกที แต่รุ่นราว ๆ นี้แหละ
    gpu = power color 4850

เท่านี้อะจ้ะ ตอนนี้ งง มากเลย

ได้ไปเปิดการใช้งาน n Quiet หรือ ป่าว ครับ

Comment

ได้ไปเปิดการใช้งาน n Quiet หรือ ป่าว ครับ

โทษทีครับ พอดีเน็ตมันล่ม เลยกด ส่ง ซ้ำ
      Last edited by kkks; 5 Aug 2008, 09:47:32.

Comment

พอเห็นเหตุลางๆครับหุๆ

Comment

ปิด Cool n Quiet ในไบออสครับ

Comment

อะไรคือ Cool n Quiet อ่ะจ้ะ

และัจะเข้าไปดูเมนูนี้ได้ยังไงอ่ะ เราใช้ไบออสใหม่ของ กิกะไบท์ ไม่เป็นด้วยสิ คำสั่งยุบยับจริง ๆ แต่ในไบออสมันเขียนว่า Cool n Quiet เลยใช่ไหมละจ๊ะ

ฮือ ๆ ไม่น่าซื้อบอร์ดกิกะไบท์มาเลย

Comment

สปีดไม่เต็มเอามาขายผมดีกว่าคับ

Comment

อย่าตกใจ มันเป็น Mode ประหยัดพลังงานของ CPU

Comment

555

Originally posted by SantaCruz View Post
                  สปีดไม่เต็มเอามาขายผมดีกว่าคับ
                  ซ่ะงั้น
                  กดเข้าไบออสก็ กด del (กดเร็วๆ หลาย ๆ ครั้ง)ตอน รีสตารทเครื่องครับ
                  เลือก Advance Bios Features
                  เข้าไปก็เจอเลยครับ อยู่แถวบนนั้นแหละ ก็เลือกเปน Disable :
                  กด F10 แล้วก็ Enter ครับ

Comment

บางทีอาจเขียน C&Q อะไรเทือกนี้งับ

Comment

ประมาณฉนั้นแล
                      (เนียน)

Comment

มาดูข้อมูล

Comment

Originally posted by กระต่ายน้อย View Post
                          อะไรคือ Cool n Quiet อ่ะจ้ะ

และัจะเข้าไปดูเมนูนี้ได้ยังไงอ่ะ เราใช้ไบออสใหม่ของ กิกะไบท์ ไม่เป็นด้วยสิ คำสั่งยุบยับจริง ๆ แต่ในไบออสมันเขียนว่า Cool n Quiet เลยใช่ไหมละจ๊ะ

ฮือ ๆ ไม่น่าซื้อบอร์ดกิกะไบท์มาเลย

ไป Disable Cool n Quiet ครับ

Comment

ที่จริงน่าจะลองหากระทู้เก่าๆดูก่อน เห็นตั้งถามกัน 100 กว่ารอบแล้วครับ

ถ้าปรับไม่เป็นหรือปรับไม่ถูกก็ไม่ต้องไปปรับมันก็ได้ครับ ไม่ส่งผลต่อการใช้งานครับ ความเร็วไม่ตก และไม่ได้ช้าลงหรอกครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนมากเลยจ้ะ

ไม่ได้ทุกคนคืนนี้หนูคงนอนไม่หลับแน่เลย

ร้านคอมช่างก็หน้า ดุ๊ดุ ฮือ ๆ ไปเจอนี่ต้องฝันร้ายอีกคืนแน่เลย แบบนี้ไม่ต้องไปหาแล้ว เย้

Comment

Working...
                              X