Announcement

Collapse
No announcement yet.

GIGABYTE GA-MA78GM-S2H กับ ECS-K8A780GM-A ตัวไหนดีกว่ากัน รบกวนชาว ocz ช่วยตอบทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• GIGABYTE GA-MA78GM-S2H กับ ECS-K8A780GM-A ตัวไหนดีกว่ากัน รบกวนชาว ocz ช่วยตอบทีครับ

Mainboard GIGABYTE GA-MA78GM-S2H กับ ECS-K8A780GM-A ตัวไหนดีกว่ากัน
    ecs มี on board เป็น HD 3200 ATI
    แล้ว มัน gigabyte เค้ามี on board ด้วยหรือป่าวครับ รบกวน ผู้รู้ช่วยตอบทีครับ
    รบกวนช่วยตอบทีนะครับ ผมจะไปเปลี่ยนวันนี้ครับ
    Last edited by Ascetic; 7 Aug 2008, 08:25:15.

ดันให้ตัวเองก่อนเลย

จะได้มีคนเค้ามาตอบ

Comment

Originally posted by Ascetic View Post
      ดันให้ตัวเองก่อนเลย

จะได้มีคนเค้ามาตอบ
      gigabyte GA-MA78GM-S2H ก็มี on board เป็น HD 3200 ATI เหมือนกัน

Comment

ชอบถูกหรือแพงละ ชอบคุ้มค่าก้อ ecs
        ชอบชื่อเสียงก้อ giga
        ทำงานดีพอๆกันครับ ทั้ง 2 ยี่ห้อ
        กินกันไม่ลง แต่ราคาสิครับต่างกันหลายร้อยเอาเงินไปเพิ่มแรมดีกว่าครับ

Comment

Originally posted by saknakhon View Post
          gigabyte GA-MA78GM-S2H ก็มี on board เป็น HD 3200 ATI เหมือนกัน

แล้วตัวไหนดีกว่าครับ โดยส่วนตัวแล้วคิดว่าตัวไหนน่าจะดีกว่าครับ

รู้สึกว่า ecs bion มันไม่มีที่ดูไฟหรือป่าวครับ ว่าไฟมันวิ่งที่เท่าไหร่

ยังก้อรบกวนให้ความรู้ด้วยนะครับ

Comment

ดันด้วยๆ

อยากรู้เหมือนกันว่าสองเจ้านี้ ใครน่าใช้กว่ากัน..

Comment

ผมเลือก Giga ครับ ส่วน ECS ผมไม่ค่อยชอบหน้ามันเท่าไร่ (พังมาหลายตัวแล้ว ยี่ห้อนี้ ความเห็นส่วนตัวนะ) ความปราณีต Giga ดีกว่า ECS เจาะกลุ่มตลาดล่าง (ห่วยกว่า Asrock อีก) Giga เจาะตลาดบน คุ่แข่งกับ Asus MSI เลือกเอาละกันครับ ราคาต่างกัน ประสิทธิภาพก็ต่างกันด้วยครับ ผมเลือก Gigabyte ครับ

Comment

Originally posted by kessopha View Post
                ผมเลือก Giga ครับ ส่วน ECS ผมไม่ค่อยชอบหน้ามันเท่าไร่ (พังมาหลายตัวแล้ว ยี่ห้อนี้ ความเห็นส่วนตัวนะ) ความปราณีต Giga ดีกว่า ECS เจาะกลุ่มตลาดล่าง (ห่วยกว่า Asrock อีก) Giga เจาะตลาดบน คุ่แข่งกับ Asus MSI เลือกเอาละกันครับ ราคาต่างกัน ประสิทธิภาพก็ต่างกันด้วยครับ ผมเลือก Gigabyte ครับ
                พอจะรู้เกี่ยวอาการ blue screen บ้างหรือป่าวครับ

Comment

Originally posted by Ascetic View Post
                  พอจะรู้เกี่ยวอาการ blue screen บ้างหรือป่าวครับ
                  มีหลายสาเหตุครับ Blue Screen เป็นไปได้ทั้ง software และ Hardware ครับ อธิบายได้ไม่หมดในวันเดียวแน่ครับ

Comment

ECS บอร์ดดำ เท่มาก ชิพเซ็ทร้อน การ์ดออนบอร์ดคล้อกได้ประมาณ 570-600
                    Gigabyte พอร์ตครบถ้วน ชิพเซ็ทร้อน การ์ดจอออนบอร์ด คล๊อกได้ตั้ง 900 สบายๆ

พอๆกัน แต่ผมใช้ ECS Black มันเท่!

Comment

Originally posted by masterpong View Post
                      ECS บอร์ดดำ เท่มาก ชิพเซ็ทร้อน การ์ดออนบอร์ดคล้อกได้ประมาณ 570-600
                      Gigabyte พอร์ตครบถ้วน ชิพเซ็ทร้อน การ์ดจอออนบอร์ด คล๊อกได้ตั้ง 900 สบายๆ

พอๆกัน แต่ผมใช้ ECS Black มันเท่!
                      Originally posted by kessopha View Post
                      มีหลายสาเหตุครับ Blue Screen เป็นไปได้ทั้ง software และ Hardware ครับ อธิบายได้ไม่หมดในวันเดียวแน่ครับ
                      ขอบคุณทุกท่านครับพี่ให้คำแนะนำ

Comment

ผมเลือก GIGABYTE GA-MA78GM-S2H

เพราะมันมี DVI ติดมาให้เลยโดยที่ไม่ต้องหาซื้อหัวแปลง
                        Bios ปรับแต่งได้ดีกว่า ECS ซาวน์ออนบอร์ดดีกว่า

แต่ถ้าท่านไม่สนใจฟังค์ชั่นพวกนี้เลือก ECS ก็ได้ครับ เพราะถูกกว่ากันหลายร้อย

Comment

ผ่านการใช้มาทั้งคู่ เปลี่ยนกลับไปมาสามครั้ง
                          1.ครั้งแรก ได้มา ECS-K8A780GM-A ปรากฏเสียงมันไม่ไหวเปลี่ยนเป็น ->
                          2.GA-MA78GM-S2H ครบถ้วนดีทั้งชิบเสียงก็ใช้ได้เลย (แต่ไปมาเครื่องนี้ใช้แค่โหลดบิตเล่นเนทไรท์ข้อมูล)
                          เลยเปลี่ยน กลับมาใช้->
                          3.ECS-K8A780GM-A (แลกได้+เงิน) ปัจจุบันโหลดบิตกับไรท์แผ่นเป็นหลักเลย...
                          สรุป
                          ECS ประหยัดกว่า แต่ชิบเสียงยังสู้กิ๊กไม่ได้ครับ
                          การใช้งานทั่วไป พอๆกันครับ
                          การวางเลย์เอาท์เมนบร์อด ECS ทำได้ดีกว่านะ

Comment

Working...
                          X