Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพิ่งซื้อNBมา ถามหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพิ่งซื้อNBมา ถามหน่อยครับ

คือเพิ่งซื้อNBมา แต่เสียบไฟบ้านเป็นส่วนใหญ่ อยากถามว่า
    1. เวลาเสียบไฟบ้าน ต้องใส่แบตมั้ยครับ มันจะทำให้แบตเสื่อมเร็วมั้ยครับ
    2. ขาร์จแบตครั้งแรก กี่ชั่วโมงครับ มันเหมือนแบตมือถือมั้ยครับ ตอนซื้อคนขายไม่ได้บอก เราก้ลืมถาม

ระหว่างขาร์จแบตให้เต็มก่อนแล้วเปิดใช้งาน(เวลาใช้ก็ถอดที่ชาร์จออก) กะ ชาร์จไปใช้ไป คือ เปิดเครื่อง
    มาก็เสียบชาร์จมันทุกครั้ง อย่างไหนแบตจะเสื่อมเร็วกว่ากันครับ

เพิ่งเคยใช้NBครับ ขอบคุณครับ

ไม่รู้ไม่เคยใช้ครับ
    รอท่านถัดไป

Comment

คิดว่า เหมือนมือถือครับ คล้ายๆกัน

Comment

ถ้าจะต่อที่บ้านก็อย่าใส่ Battery ครับ
        เพราะมันจะทำให้ Battery มันร้อน.. สื่งร้อนมากแล้วบ่อยเท่าไรก็ยิ่งไม่ได้ แล้วเสื่อมเร็วกว่าปกติ..จาก over charging นะครับหรือเต็มแล้วแต่ก็ยังต่อปลักอยู่

charge ครั้งแรกก็ทั้งคืนเลยครับ ต้องกระตุ้นมันนิด1... เพราะว่าไม่งั้นเครื่องมันจะคำนวนเรื่อง Battery ผิดครับแล้วจะบอกว่า battery ใกล้หมดแล้ว..

เหตุผลนั้นอ่านมานานแล้วครับจำ detail ไม่ได้หมดแต่ก็ประมาณที่บอกไปนะครับถ้าอยากรู้ก็ลองไป GOOGLE ดูพวก web นอกพวก notebook นะครับ

ทำไมมีสองอันนน 5555

Comment

Originally posted by chaichai2 View Post
          ถ้าจะต่อที่บ้านก็อย่าใส่ Battery ครับ
          เพราะมันจะทำให้ Battery มันร้อน.. สื่งร้อนมากแล้วบ่อยเท่าไรก็ยิ่งไม่ได้ แล้วเสื่อมเร็วกว่าปกติ..จาก over charging นะครับหรือเต็มแล้วแต่ก็ยังต่อปลักอยู่

charge ครั้งแรกก็ทั้งคืนเลยครับ ต้องกระตุ้นมันนิด1... เพราะว่าไม่งั้นเครื่องมันจะคำนวนเรื่อง Battery ผิดครับแล้วจะบอกว่า battery ใกล้หมดแล้ว..

เหตุผลนั้นอ่านมานานแล้วครับจำ detail ไม่ได้หมดแต่ก็ประมาณที่บอกไปนะครับถ้าอยากรู้ก็ลองไป GOOGLE ดูพวก web นอกพวก notebook นะครับ

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

Comment

Originally posted by chaichai2 View Post

อันนี้ไม่ได้แย้งนะครับ
            พอดีเคยอ่านในเวปว่า ถ้าเป็น Li-ion แล้ว นับการเสื่อมของแบต จากจำนวน%ของการชาร์ตแบต , หลีกเลี่ยงใช้แบตหมดเกลี้ยงค่อยชาร์จ, ไม่จำเป็นต้องชาร์จแบตตอนแบตหมด , เสียบทิ้งไว้ไม่เป็นไร (อาจเป็นไปตามทฤษฎี แต่ปฏิบัติคงอาจไม่ใช่อย่างนั้น)
            ครั้งแรกที่เสียบชาร์จ น่าจะเสียบให้มันกระตุ้นแบบ rep บนแหละครับ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่ากี่ ชม.

ปล. ปกติถ้าเสียบไฟ ผมก็ถอตแบตครับ

Comment

รู้สึกครั้งแรกจา12ชม.นะคับ แต่ไม่แน่จายว่าต้องปิดแล้วเสียบชาร์จเลยรึป่าว แต่มานทำไม่ได้อยุแล้วเพราะตอนลองเครื่องมานต้องเปิดเช็คนิ

Comment

จากประสบการณ์ บางส่วนที่เคยเล่นเครื่องบินบังคับ เคยใช้แบต ชนิด Li-ion และ Li-Po ซึ่งแบตพวกนี้ไม่มีความจำภายใน และสามารถชาร์จ เมื่อใหร่ก็ได้ แต่มีข้อจำกัดอยู่ว่าจะต้องใช้ในระดับแรงดันที่เหมาะสม คือไม่ปล่อยให้แรงดันต่อเซลล์ต่ำเกินค่ากำหนด(ปกติเซลล์ละ 3V) และไม่ชาร์จให้แรงดันต่อเซลล์เกินกว่า 4.2V (ถ้าหากเกิน จะทำให้แบตร้อน และ สามารถ ระเบิดได้) ซึ่งในข้อกำหนดสองอย่างนี้ ในเครื่องใช้ไฟฟ้าทุกชนิดที่ใช้แบตชนิดนี้ ได้ทำการป้องกัน การใช้งานที่อาจเกิดอันตรายไว้แล้วคือ เครื่องจะไม่ยอมให้เราใช้แบตหมดจนถึงแรงดันต่ำสุด หรือไม่ยอมให้เราชาร์จ เกินกว่ากำหนดแน่นอนครับ....
                สรุปง่ายๆ เหมือนมือถือครับ ไม่ต้องห่วงครับ ใช้ไปเหอะครับ

Comment

ไม่มีหรอกครับ li-on overcharge over ที่ระเบิดครับ

Comment

ขอบคุณทุกความเห็นครับ แต่ก็ยังงงๆอยู่ครับ

คือบางคนบอกว่าถ้าเสียบไฟบ้าน ควรใส่แบตไว้เสมอ บางคนบอกชาร์จใหเต็มก่อนแล้วถอดที่ชาร์จ
                    ออกจึงเปิดใช้งาน คือชาร์จให้เต็มแล้วใช้เป็นครั้งๆไป(ไม่ควรเสียบชาร์จตลอด) บางคนบอกถ้าใช้ไฟบ้าน
                    ให้ถอดแบตออกไม่งั้นแขตเสื่อมเร็ว หลายความเห็นครับ

แต่ตอนนี้เวลาผมใช้ ถ้าใช้ไฟบ้าน ผมก็เสียบชาร์จไว้ตลอดครับ ใส่แบตด้วย คือเผื่อเวลาหิ้วไปไหน
                    ก็ไม่ต้องกังวลเรื่องแบตหมดอะครับ

ตอนชาร์จครั้งแรกผมก็ทิ้งไว้ทั้งคืนครับ (ไม่ได้เปิดเครื่อง) เพราะคิดว่าคงเหมือนมือถือครับ

Comment

เครื่องก่อน ชาทแหลก ๆๆ แบตเสื่อมเมื่อ2 ปีครึ่ง ไม่เคยถอดแบตออก เครื่องใหม่ ถอดเวลาเสียบปลั๊ก เสื่อมตอนปีกว่า
                      เอออีกอย่าง ใครคิดจะถอดแบตเล่น ต่อ เครื่องสำรองไฟหน่อยก็ดีนะ เปลี่ยนแบตดีกว่า เปลี่ยนเครื่อง อ่ะจึ๋ยๆ

Comment

Originally posted by oygnon View Post
                        อันนี้ไม่ได้แย้งนะครับ
                        พอดีเคยอ่านในเวปว่า ถ้าเป็น Li-ion แล้ว นับการเสื่อมของแบต จากจำนวน%ของการชาร์ตแบต , หลีกเลี่ยงใช้แบตหมดเกลี้ยงค่อยชาร์จ, ไม่จำเป็นต้องชาร์จแบตตอนแบตหมด , เสียบทิ้งไว้ไม่เป็นไร (อาจเป็นไปตามทฤษฎี แต่ปฏิบัติคงอาจไม่ใช่อย่างนั้น)
                        ครั้งแรกที่เสียบชาร์จ น่าจะเสียบให้มันกระตุ้นแบบ rep บนแหละครับ แต่ไม่รู้เหมือนกันว่ากี่ ชม.

ปล. ปกติถ้าเสียบไฟ ผมก็ถอตแบตครับ

ที่เป็นครั้งนะใช่ครับแต่ผมจำไม่ได้ว่าเป็น Lithium(Li) หรือ Nickel(Ni)
                        เคยอ่านที่ Tom's Hardware นะครับ เรื่องเกี่ยวกับการระเบิดของแบต....
                        ถ้าจำไม่ผิดจะเป็น Ni นะที่ lifetime เป็นต่อการ charge

ใครอยากรู้ก็ลองๆไปหาดูที่ web ของ Tom's Hareware นะครับ

-------------------

คนส่วนใหญ่ก็ไม่ทำกันครับที่ถอดออกส่วนใหญ่ก็เอา AC ADAPTOR ไปกันหมด

Comment

...

ก็ชาร์ทให้เต็มเอาไว้อ่ะครับ เวลาใช้ก็เล่นได้เลย ถ้าแบ็ตหมดแล้วต้องใช้ต่อ ก็เสียบไปเล่นไปเลยครับ
                          ไม่ต้องถอดแบ็ตออกหรอก ก็น่าจะเหมือนๆกับมือถือแหละครับ เหมือนที่หลายท่านข้างบนบอกเอาไว้น่ะ

Comment

แนะให้ถอดครับ หากการใช้งานของคุณเปิดทิ้งไว้นานๆ และไม่ค่อยเคลื่อนย้ายไปไหน ส่วนเหตุผลหลายๆท่านก็บอกมาเกือบครบแล้ว
                            ส่วนแบต(ต้องชาร์ทให้เต็มก่อน)ที่ถอดออกมาก็ให้เก็บไว้ในที่เย็นและไม่ชื้น ให้ดีก็ห่อถุงพลาสติก 2-3 ชั้น แล้วใส่ตู้เย็นช่องแช่แข็ง เพื่อลดปฎิกริยาเคมีในแบตให้เสียพลังงานน้อยที่สุด แล้วทุกๆ 3 เดือนเอาออกมาชาร์ทหน รับลองแบตเก็บอยู่นานแรมปี
                            ที่ทดลองมาก็ 4 ปีกว่าๆแล้ว แบตNB ตัวเก่าของผมยังใช้งานได้ปกติ ไม่มีอาการเสื่อมถอยมากเลย

Comment

4 ปีเลยหรอคับ สุดยอดๆ แต่ต้องใส่ตู้เย็นเลยหรอคับ

Comment

Working...
                              X