Announcement

Collapse
No announcement yet.

เลือก UPS แบบไหนให้เข้ากับ ขนาดไฟ PSU 600 Watt แท้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เลือก UPS แบบไหนให้เข้ากับ ขนาดไฟ PSU 600 Watt แท้

ตามหัวข้อนั้นแระครับ

เช่นตัวนี้ Syndome 1000VA 600Watt - EXTREM-1000 สามารถ ใช้กับ PSU 600 Watt ได้รึเป่าครับ ใช้แล้วมันสเถียรหรือไม่ ไปดับอะไรสามารตัดสำรองไฟทันประมาณนี้

หรือมีอย่างอื่นที่ดีกว่านี้อะ ในงบไม่เกินราคา 5000

ขอบคุณมากครับ

แป๋วไม่มีใครออกความ คิดเห็นเลย คือผมจะซื่อใหม่อะนะ แต่กลัวว่าซื้อแล้วมีปัญหา ใช้งานไม่ได้อะนะ ให้คำแนะนำหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

1000VA ขึ้นไป น่าจะสำรองได้ซักครึ่งชั่วโมง สำหรับ PSU ระดับนี้

เรื่องความเสถียร เสถียรแน่ ๆ ครับ ไฟดับคอมไม่มีแฮงค์ ไม่มีค้าง แต่ต้องเลือกยี่ห้อดี ๆ ด้วยนะครับ

Comment

APC แน่นอนครับ

Comment

1000VA 400Watt มันจะได้ไม่ ถามพอดีเพื่อนมานซื้อมาใช้ แต่ผมขอยืมมานมาลองดู แล้วพอดึงสายไฟ UPS ออก เครื่องดับ แบบ ไฟไม่พอเลย อะ เป็นเพราะ 400 Watt นี่หรือเป่า

Comment

APC 500VA ตระกูล RS มันจ่ายได้ 300W ในเว็บของมันมีบอกไว้เลย ส่วนรุ่น 1000VA ก็คงได้ 600W มั้งลองเข้าไปหาดูจิ แต่ยี่ห้อนี้ลงโปรแกรมของมันแล้ว สามารถเช็กจำนวน Watt ที่จ่ายในขณะนั้นได้ด้วยนะแบบ realtime ชอบตรงนี้แหละ ไม่รู้ยี่ห้ออื่นมีฟังชั่นนี้มั่งป่าว

Comment

Syndome 1000VA 600Watt EXTREM สามารถ ใช้กับ PSU 600 Watt ครับ
              เสเถียรดี ราคาอยู่ในงบประมาณ มี software ควบคุมการทำงาน ดึงปลั๊กออกเครื่องไม่ดับ
              PCM 1000VA 600Watt อันนี้ใช้กับ BZ600 อยู่
              เสเถียรดี ถูกกว่า Syndome มี software ควบคุมการทำงาน แต่ไม่ดีเท่า Syndome ดึงปลั๊กออกเครื่องไม่ดับ

ยี้ห้ออี่น มี APC Leonics

การเลือก UPS ความคิดส่วนตัว
              VA สูง Watt สูง เช่น 1000VA 600Watt (1000VA 400Watt ไม่เลือก),
              Software ควบคุมผมว่าไม่จำเป็น ,เอาที่เปลี่ยน battery ง่ายๆ

Comment

1000VA 400Watt มันใช้ไม่ได้ใช้ไม่ครับ ต้อง 1000VA 600Watt ใช้ไม่ครับ ส่วยเรื่องยีห่อ ต้องไปดูที่ร้านอีกที อยากจะได้ยี่ห่อ APC เหมือนกัน แต่แพง เอาแบบพอเพียงดีกว่าอิอิ PCM ก็ดี เดียวต้องดูก่อนว่าที่ร้านมีขายไม่อิอิ

Comment

1000VA 400Watt มันใช้ไม่ได้ใช้มั๊ยครับ ใช้ได้ครับแต่ถ้า load มาก(เล่นเกมส์แล้วเกิดไฟตกหรือดับ)จะสำรองไฟได้ไม่นาน ประมาณ 10-15 นาที
                  1000VA 600Watt ใช้ไม่ครับ ใช้ได้เหมือนกัน load มาก(เล่นเกมส์แล้วเกิดไฟตกหรือดับ) สำรองไฟได้นานกว่า 400 Watt ประมาณ 10-25 นาที
                  ทั้งสองกรณีสำหรับ Full load นะครับ ถ้าเล่น Net ธรรมดาได้เกิน 30 นาที

Comment

ครับ ผมก็ลอง 400 Watt แล้ว พอถอดปลั้ก เครื่องcpuมานดับเลย แถมดับเครื่องดับไม่สนิดอีก มีไฟยังเลี้ยง กระจากลากถูก จึกๆ เล็กๆน้อยใหอีก้ เครื่องแบบเหมือนว่ากำลังไฟไม่พอ อย่างนั้นละครับแปลก อิอิ ส่งสัย เล่น 600 wattน่าจะอยู่

Comment

ups ของคุณไม่มีฟังชั่นบอกการใช้ watt แบบ realtime เหมือนของ apc เหรอครับ ท่านลองหาคนใจดีที่ใช้ apc สิ เอาไปเสียบดู ถ้าลงโปรแกรมของมัน จะสามารถเช็กได้ว่า idle คอมกินไฟเท่าไหร่ หรือ fullload กินไฟเท่าไหร่ แต่ fullload เราต้องรันเครื่องให้ fullload ด้วยนะ ค่อยไปหาซื้อ watt ที่ต้องการ

Comment

ใช้ APC 500 VA/300W. สเปกตามลายเซ็น ไฟดับอยู่ได้นาน 10 นาที พอแก่การเซพงาน

Comment

Originally posted by 56K View Post
                          ups ของคุณไม่มีฟังชั่นบอกการใช้ watt แบบ realtime เหมือนของ apc เหรอครับ ท่านลองหาคนใจดีที่ใช้ apc สิ เอาไปเสียบดู ถ้าลงโปรแกรมของมัน จะสามารถเช็กได้ว่า idle คอมกินไฟเท่าไหร่ หรือ fullload กินไฟเท่าไหร่ แต่ fullload เราต้องรันเครื่องให้ fullload ด้วยนะ ค่อยไปหาซื้อ watt ที่ต้องการ
                          ไม่มีอะ ไม่รู้มีใครใช้เป่า ส่วนใหญ่ เพื่อนๆ กำลัง Watt น้อยกว่าผมทั้งนั้นเลย แต่น่าจะ 1000VA 600Watt น่าจะอยู่แล้วนะ เท่ากับ ไฟ 600 Watt ของผม น่าจะได้ เดียวค่อยไปที่ร้านถามเข้าอีกที เพราะ ถ้า 1000VA เกิน 600Watt ขึ้นไปงบก็ไม่พออยู่ดี น่าจะระดับนี้ 4000 กว่าน่าจะผ่าน ขอบคุณมากครับ เอาตามนี่แหละครับอิอิ

Comment

Syndome 1000VA 600Watt - EXTREM-1000

ใช้อยู่คับยังเนียนไม่มีปัญหาอะไร

ซื้อมา 3790 ได้มั้งคับเมื่อ 1-2 เดือนก่อน

Comment

Originally posted by nuzaa View Post
                              ครับ ผมก็ลอง 400 Watt แล้ว พอถอดปลั้ก เครื่องcpuมานดับเลย แถมดับเครื่องดับไม่สนิดอีก มีไฟยังเลี้ยง กระจากลากถูก จึกๆ เล็กๆน้อยใหอีก้ เครื่องแบบเหมือนว่ากำลังไฟไม่พอ อย่างนั้นละครับแปลก อิอิ ส่งสัย เล่น 600 wattน่าจะอยู่
                              คือเครื่องของคุณคงใช้ไฟเกิน 400w ไปหน่อย ใช้ 600w ก็ดีนะครับ เอายี่ห้อดี ๆ หน่อยละกัน ส่วนเรื่องเวลาในการสำรองไฟ เท่ากันครับถ้าเป็น 1000va เหมือนกัน ถ้าสมมติว่าเครื่องนั้นกินไฟต่ำกว่า 400w เอามาใช้ทั้งสองอันทั้ง ups 400w , 600w ระยะเวลาสำรองไฟจะเท่ากันครับ ระยะเวลาดูที่ va ส่วน ไฟที่จ่ายดูที่ w ครับ

Comment

Working...
                              X