Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาเกี่ยวกับการ์ดจอ ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาเกี่ยวกับการ์ดจอ ATI

คือเมื่อก่อนหน้านี้ผมใช้ HD 2900XT 512MB ไม่เคยมีปัญหาเลย ใช้งานค่อนข้างหนัก (เล่นเกม 8-10ชม ต่อวัน)

แล้วเมื่อ 2-3วันที่แล้วไปได้ Power Color 3870 X2 มาใช้ เล่นๆไปซักพักดับ เปิดเครื่องใหม่ก็ขึ้นจอฟ้า

พอกดรีสตาร์ท ก็เข้าวินโดวส์ได้ปกติ เล่นเน็ท ดูหนัง ฟังเพลง ทั้งวันไม่มีปัญหา จอฟ้าก็ไม่ขึ้น แต่ถ้าเข้าเกม เล่นไปซักพักนึง เครื่องดับเองเลย ตอนนี้งงมาก ลงวิโดวส์+ไดรเวอร์การ์ดจอใหม่ก็ไม่หาย ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ PSU รึป่าว

ผมใช้ RaidMax RX-630A 630watts

แต่ว่าก่อนหน้านี้ใช้ HD 2900XT ไม่เคยเจอปัญหาไฟไม่พอ เท่าที่ผมหาข้อมูลดู HD 2900XT กินไฟมากกว่า 3870 X2 ซะอีก

วินโดวส์ผมใช้ XP Pro SP3 ,CPU AMD X2 5600+ ,Ram Geil 2GB อุปกรณ์อื่นๆก็มี ดีวีดีไรท์เตอร์ตัวนึง ฮาร์ดดิสก์ 500GB ลูกนึง แล้วก็พัดลมเคส 4ตัว

รบกวนพี่ๆช่วยวิเคราะห์ทีครับ

ลองขอยืมพรรคพวกเอาวัตต์แท้ๆ มาเปลี่ยนดูครับ

Comment

3870x2 กินไฟ....PSU ไม่พอ...

Comment

ไปโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่ล่าสุดมาลงเเล้วถ้ายังเป็นอีกก็เเกะพวกพัดลมที่ติดเพิ่มออก เเล้วไปปรับให้ตัวพัดลมการ์ดจอวิ่งไปที่หกสิบก่อนลองดูถ้ายังเป็นอีกปรับไปที่เเปดสิบเเล้วเล่นดูถ้าเป็นอีกคงเป็นที่ PSU เเล้วคับ
        เพราะการ์ดจอยี่ห้อนี่ถ้ามันร้อนจัดมันตัดทันทีเลยคับผมใช้ 4870X2 อยู่คับ กว่าจะเเก้ได้ก็ใช้เวลาพอสมควรที่ให้มันสเถียรคับ ลองบอกสเปคที่มีดูนะคับเพื่อพี่ๆน้องๆทีมีความรู้หรือเคยเป็นเหมือนกันจะได้มาเเก้ให้คับ

ปล ตอนเเก้ไม่ได้เครียดไปหลายวันเพราะเกมทีเล่นได้กลับเล่นไม่ได้

Comment

Originally posted by MaZZaM View Post
          ไปโหลดไดร์เวอร์ตัวใหม่ล่าสุดมาลงเเล้วถ้ายังเป็นอีกก็เเกะพวกพัดลมที่ติดเพิ่มออก เเล้วไปปรับให้ตัวพัดลมการ์ดจอวิ่งไปที่หกสิบก่อนลองดูถ้ายังเป็นอีกปรับไปที่เเปดสิบเเล้วเล่นดูถ้าเป็นอีกคงเป็นที่ PSU เเล้วคับ
          เพราะการ์ดจอยี่ห้อนี่ถ้ามันร้อนจัดมันตัดทันทีเลยคับผมใช้ 4870X2 อยู่คับ กว่าจะเเก้ได้ก็ใช้เวลาพอสมควรที่ให้มันสเถียรคับ ลองบอกสเปคที่มีดูนะคับเพื่อพี่ๆน้องๆทีมีความรู้หรือเคยเป็นเหมือนกันจะได้มาเเก้ให้คับ

ปล ตอนเเก้ไม่ได้เครียดไปหลายวันเพราะเกมทีเล่นได้กลับเล่นไม่ได้

ใช้โปรแกรมอะไรปรับความเร็วพัดลมการ์ดจออะครับ

Comment

Working...
          X