Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเกี่ยวกับการกินไฟของอุปกรณื ต่อ เดือนหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอถามเกี่ยวกับการกินไฟของอุปกรณื ต่อ เดือนหน่อยนะครับ

ต่ออาทิตก้อได้

ในกรณีที่เรา bit ทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนตลอด24ชม 1อาทิตโดยการปิดจอ

จะเสียค่าไฟประมานเท่าไรอะครับ แพงไหมครับ psu500w vga3870 amd4400+ dlink2640t

ต้องทราบค่าอะไรด้วยอีกไม๊ครับ

เอาแค่ประมานๆ ไม่ต้องแป๊ะๆอะครับ หรือมีวิธีคำนวนไม๊ครับ ขอบคุนมากครับ

ถ้ามันเปลือง จะได้เอา NB มา bit แทน (ถ้าประหยัดกว่าเยอะ) ^^

Originally posted by RunN18 View Post
    ต่ออาทิตก้อได้

ในกรณีที่เรา bit ทิ้งไว้ทั้งวันทั้งคืนตลอด24ชม 1อาทิตโดยการปิดจอ

จะเสียค่าไฟประมานเท่าไรอะครับ แพงไหมครับ psu500w vga3870 amd4400+ dlink2640t

ต้องทราบค่าอะไรด้วยอีกไม๊ครับ

เอาแค่ประมานๆ ไม่ต้องแป๊ะๆอะครับ หรือมีวิธีคำนวนไม๊ครับ ขอบคุนมากครับ

ถ้ามันเปลือง จะได้เอา NB มา bit แทน (ถ้าประหยัดกว่าเยอะ) ^^

คำนวญไม่เป็นแต่
    ดูจากการ์ดจอท่านแล้ว ผมว่าค่าไฟอ้วกแน่ครับ

ส่วน Nb ผมว่าไม่ควรจะเอามา Bit นะ เพราะ Notebook ไม่ได้ Design มาเพื่อเปิดนานๆ
    แบ็ตจะอยู่กับท่านไม่นาน ถึงจะใส่ไฟไว้ตลอดก็เถอะ หรือชาร์ต

ปล.ผมว่าถอดการ์ดจอออกเถอะครับถ้าจะ Bit (ถ้าบอร์ดมี VGA ON)
    ปล2.ของผมตอนไม่มีคอมค่าไฟ 1500 ตอนมีคอมโหลดบิท 24ชม (Intel4 478 VGA On)
    ปล3.ค่าไฟผมโดนเป็นเกือบ 3,000 บาท (2900 นิดๆ)
    ปล4.อีกอย่างการ์ดจอท่านก็ใส่แถมน่าจะกินไฟเยอะด้วย ลองเดาเล่นๆดูก็ได้ครับ

Comment

ผมว่าสเปคนะ psu500w vga3870 amd4400+ dlink2640t กินเต็มที่เดือนละ 600-700 ก็หรูแล้วครับ

ถ้าผิดพลาดยังไง ก็รอท่านต่อไป

Comment

คิดหยาบๆอยู่แถวๆ 900บาทได้ครับ

Comment

ประมาณไม่ได้ครับต้องใช้ 24 ไปเดือนนึงเลยลองดู

Comment

ลองใช้กล่องที่โหลดบิทได้แบบไม่ต้องเปิดคอมอะครับ ผมว่าระยะยาวน่าจะคุ้มกว่า กล่องอยู่ประมาณ 5000 กว่าบาท

Comment

360-400 ถ้าปิดจอนะครับ
              คิดที่ 1000w/1ชม.=1บาท(ถ้าเกิน1บาทก็แพงขึ้นครับ พอดีไม่รู้ค่าไฟต่อหน่วย)

Comment

คราวๆน่ะ

วัตน์ * ชั่วโมง * วัน / 1000 = kwh
                kwh * ราคาต่อหน่วย = ค่าไฟต่อเดือน

เช่น
                500*24*30/1000 = 360 kwh
                360*8 = 2880 บาท/เดือน

ปล.ราคาต่อหน่วยที่คิดโชว์คือ 8 บาท

Comment

หน่วยละ 2.8 - 3.3 บาทครับผม... (ไม่ทราบว่า ft นี่คูณเท่าไหร่ <<-- ค่าไฟพนักงานไฟฟ้า แสรดดดดดดด)

Comment

ของผมเปิด 3 เครื่องแทบจะทั้งวันและทั้งเดือน ค่าไฟ 1800 ครับ ส่วนสเป็ค 3 เครื่องก็คล้าย ๆ ลายเซ็น ผมนี่แหล่ะครับ

Comment

ขอบคุนครับทุกท่านนะครับ

พอดีเพิ่งมาเล่น บิท ไคมี invite ดีดีขอไปรับน้องหน่อยนะครับ อิอิ

เคยมี siambit แต่ตอนนั้นเล่นไม่เปนเรยปล่อยทิ้งไว้ T_T

Comment

Working...
                      X