Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องสายลำโพงหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by battlecruiser View Post
    เออไอ้ลูกอีช่างถาม คิดอะไรเองไม่เป็นซักอย่าง ถามเป็นอย่างเดียว

กุถามจริงๆเหอะ เมิงไม่รู้จริงๆ หรือว่าเมิงแกล้งโว่งะ

เหตุผลมันมีอยู่แล้ว ว่าทำไม

สายแลน ถึงถูกเอามาทำสายลำโพง และ สาย IEEE ไม่มีใครเอามาทำเป็นสายลำโพง

ถ้าเมิง รู้จัก ศึกษาหาความรู้ด้วยตนเองซักหน่อย อาจจะแสนรู้ขึ้นบ้างนะ ป้องกันโรคสมองฝ่อได้อีกต่างหาก

ด้วยความหวังดี

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
    ไม่น่าเชื่อว่าท่าน battlecruiser ก้อเกรียนได้ใจขนาดนี้ ตัวจริงป่าวนี่ ศรัทธาความรู้ของคุณมาตั้งนาน ผิดหวังๆ

Comment

โอ้ว ด่า ได้ ใจ เจงๆ เห่อๆๆๆๆ วันหลังผมจะมาถามอะไรโง่ๆอีกก็แล้วกัน ท่านเทพ battlecruiser ก็อย่าสะเออะ มาตอบเลยครับ แต่ผมเห็นสิ่งที่ท่านพิมพ์ ๆ ๆ ๆ มาแล้ว ฮาดีครับ

Comment

นิดนึงนะคุณ tino ที่คุณถามว่า สาย firewire มันใช้เป็นสายลำโพงหรือเปล่าครับแล้วมันจะดีมั้ยเนี่ย ก่อนหน้าที่จะถามแบบนี้ไม่ทราบคุณรู้มั้ยครับว่า สายแบบหัว firewire คือสายที่ใช้กับงานอะไร โอเคถ้าไม่รู้ไม่เป็นไร คือบางทีก่อนที่จะถามนะครับ ด้วยความเคารพนะครับจากคนแก่อายุเกือบ 40 นะครับ ผู้ถามบางทีควรจะศึกษาความรู้ระดับพื้นฐานจากอินเตอร์เน็ตกระทู้เก่าๆหรือสื่อความรู้ต่างๆมาบ้างนะครับ อย่างเช่นสายลำโพงคือ? วัสดุที่ใช้สำหรับทำสายลำโพงคือ? พอมีความรู้พื้นฐานมาบ้างแล้วมันจะง่ายขึ้นที่เพื่อนๆจะช่วยกันตอบให้คุณเข้าใจกันได้ง่ายขึ้น ม่ายงั้นคงต้องไล่ตอบกันตั้งแต่ ก-ฮ เพราะไม่งั้นคุณจะไม่เข้าใจ ซึ่งการตอบแบบนั้นมันค่อนข้างเหนื่อยนะครับ จะสังเกตุเห็นได้นะครับว่าบางกระทู้แทบไม่มีคนเข้าไปโพสตอบกันเลย ไม่ใช่เพราะไม่อยากตอบนะครับแต่ไม่รู้จะอธิบายสั้นๆง่ายๆอย่างไรให้เข้าใจ ขอบคุณครับ ผมอยากให้มองต่างมุมกันบ้างน่ะครับ
        หมายเหตุ : คราวนี้ท่านเรือแรงไปนิดดดนะครับ 555
        Last edited by tenfaces; 25 Sep 2008, 23:23:04.

Comment

Originally posted by battlecruiser View Post
          เออไอ้ลูกอีช่างถาม คิดอะไรเองไม่เป็นซักอย่าง ถามเป็นอย่างเดียว

กุถามจริงๆเหอะ เมิงไม่รู้จริงๆ หรือว่าเมิงแกล้งโว่งะ

เหตุผลมันมีอยู่แล้ว ว่าทำไม

สายแลน ถึงถูกเอามาทำสายลำโพง และ สาย IEEE ไม่มีใครเอามาทำเป็นสายลำโพง

ถ้าเมิง รู้จัก ศึกษาหาความรู้ด้วยตนเองซักหน่อย อาจจะแสนรู้ขึ้นบ้างนะ ป้องกันโรคสมองฝ่อได้อีกต่างหาก

ด้วยความหวังดี

กร๊ากกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกกก
          ไม่นึกเลย ว่าจะได้ยินคำแบบนี้ออกจากปากคนที่มีความรู้อย่าให้ความรู้มันอยู่เหนือความดีเลยครับ

เห็นเขามีเลวบ้าง ช่างหัวเขา
          มองตัวเรา มีเลวบ้างอย่างเขาไหม
          บลาๆ

ทุกข์สุข อยู่ที่ใจ มิใช่หรือ?
          ถ้าใจถือก็มีทุกข์ ไม่สุขใส
          ถ้าไม่ถือก็มีสุข ไม่ทุกข์ใจ
          เราอยากได้ความสุข หรือ ทุกข์เอยยยย

บลาๆ

Comment

Originally posted by tenfaces View Post
            นิดนึงนะคุณ tino ที่คุณถามว่า สาย firewire มันใช้เป็นสายลำโพงหรือเปล่าครับแล้วมันจะดีมั้ยเนี่ย ก่อนหน้าที่จะถามแบบนี้ไม่ทราบคุณรู้มั้ยครับว่า สายแบบหัว firewire คือสายที่ใช้กับงานอะไร โอเคถ้าไม่รู้ไม่เป็นไร คือบางทีก่อนที่จะถามนะครับ ด้วยความเคารพนะครับจากคนแก่อายุเกือบ 40 นะครับ ผู้ถามบางทีควรจะศึกษาความรู้ระดับพื้นฐานจากอินเตอร์เน็ตกระทู้เก่าๆหรือสื่อความรู้ต่างๆมาบ้างนะครับ อย่างเช่นสายลำโพงคือ? วัสดุที่ใช้สำหรับทำสายลำโพงคือ? พอมีความรู้พื้นฐานมาบ้างแล้วมันจะง่ายขึ้นที่เพื่อนๆจะช่วยกันตอบให้คุณเข้าใจกันได้ง่ายขึ้น ม่ายงั้นคงต้องไล่ตอบกันตั้งแต่ ก-ฮ เพราะไม่งั้นคุณจะไม่เข้าใจ ซึ่งการตอบแบบนั้นมันค่อนข้างเหนื่อยนะครับ จะสังเกตุเห็นได้นะครับว่าบางกระทู้แทบไม่มีคนเข้าไปโพสตอบกันเลย ไม่ใช่เพราะไม่อยากตอบนะครับแต่ไม่รู้จะอธิบายสั้นๆง่ายๆอย่างไรให้เข้าใจ ขอบคุณครับ ผมอยากให้มองต่างมุมกันบ้างน่ะครับ
            หมายเหตุ : คราวนี้ท่านเรือแรงไปนิดดดนะครับ 555
            คือผมก็รู้จักหน่ะครับ ว่า สาย firewire แต่ไม่รู้ว่ามันใช้แทนกันได้เหลือเปล่าครับผม เห็นว่ามันก็เส้นๆสายๆเหมือนกัน อันนี้อ่ะไม่รู้จริงๆว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ ผมก็ search หาแล้วนะครับ เรื่อง firewire กะลำโพง แต่มันก็ไม่เจอครับ ก็เลยลองมาถามดูเผื่อมีท่านได้เคยลอง เท่านั้นหล่ะครับ เจอเข้าแบบนี้ ก็ ขำครับพี่ โลก hifi โหดร้ายซ่ะจริงๆ

Comment

สายแลนที่เค้าเอามาไช้แทนสายลำโพงกันเพราะ ทองแดงเกรดมันดีกว่าสายทั่วๆไปในราคาระดับเดียวกัน
              ทองแดงแกนเดี่ยวในสายเลนเป็นทองแดงที่ดีพอสมควร ละมีขายเป็นเมตรๆแบ่งขายแบบไม่เข้าหัว หาง่าย ทำง่าย

ถ้าท่านเข้าใจข้างต้นแล้ว (น่าจะเข้าใจได้ง่ายๆเพราะในกระทู้หลายๆกระทู้ที่เกียวกันนี้มีบอกไว้แล้วว่าทำไม เพราะอะไร)

ท่านรู้จักตัวนำที่ไช้อยู่ใสสาย firewire รึเปล่าครับ ว่ามันทำมาจากอะไรยังไง
              แ ล้วสาย firewire นี่ ก็คงต้องตัดหัวทิ้ง แล้วจึงนำเอาตัวนำออกมาไช้

ซึ่งด้วยราคา ความยาว ความยุ่งยาก และตัวนำ ที่ไม่รู้ว่าดีไม่ดี คงไม่มีไครเค้าคิดเอามาทำครับ
              แต่เค้าเปลี่ยนกันเพราะเอาไว้ใช้กับ DAC

อันไหนไม่มีคุณสมบัติเป็นฉนวน และมันสามารถนำไฟได้ อันนั้นเอามาไช้ได้อยู่แล้วครับ (ถ้าท่านรู้ ก็ไม่เห้นมีอะไรยากเลยครับ)

ความรู้เกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ เฉพาะในเวปนี้เวปเดียว ก็ตั้งกระทู้ซํ้าๆกันไม่รู็กี่กระทู้แล้วครับ search จริงยังไงก็เจอ ไม่น่ายาก

อย่างที่หลายคนบอกครับ
              ท่านน่าจะหาความรู้พื้นๆมาซักนิดไห้พอรู้ว่าอะไรเป็นอะไรหน่อยครับ
              เหมือนพึ่งหัดนับเลข123 ยัง+-ไม่เป็นเลย แต่เอาโจทย์ ฟิสิกซ์มาถาม
              ไห้เป็นโครตๆอาจารย์ ก็สอนลำบากครับ ไม่รู็จะพูดยังไง

เรื่องท่านเรือ เมื่อก่อนผมค้นกระทู้ที่ท่านเรือตั้ง และโพสๆไว้ เมื่อก่อนเกรี__กว่านี้อีก อิๆๆๆๆ
              พูดจาตรง แต่จริงใจครับ
              ผมชอบนะ
              บางเรื่องไม่มีไครกล้าพูดหรืออะไร เค้าก็พูดหมด

ย่อมเป็นเรื่องปรกติครับที่จะหงุดหงิดกันบ้างครับ

Comment

firewire เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คงอยากทราบใช่ไหมครับว่า
                เอามาทำสายลำโพงแล้วเสียงมันดีหรือไม่

ผมว่ามันไม่ดีไปกว่าสายลำโพงแท้ๆหรอกครับ
                ของทุกอย่างมันมีคุณสมบัติเฉพาะตัวมันครับ

แต่ถ้าอยากลองจริงๆก็ลองได้ครับ
                ถือว่าหาความรู้ให้กับตัวเองก็ได้

Comment

Originally posted by tino View Post
                  ผมก็ search หาแล้วนะครับ เรื่อง firewire กะลำโพง แต่มันก็ไม่เจอครับ ก็เลยลองมาถามดูเผื่อมีท่านได้เคยลอง เท่านั้นหล่ะครับ เจอเข้าแบบนี้ ก็ ขำครับพี่ โลก hifi โหดร้ายซ่ะจริงๆ
                  อืม....
                  ความจริงแล้วโลก HIFI นี้ถ้าศึกษาให้ดีๆ จะมีอะไรแปลกๆเยอะครับ
                  เพราะต่างคนต่างความคิดเห็นกันครับ
                  พอเรามีความคิดเห็นใหม่ๆ
                  จะไปปรึกษาคนอื่นก็กลัวคนอื่นจะไม่เข้าใจจุดหมายกันจริงๆบ้างละ
                  หรือถ้าคนอื่นเขาเชื่ออีกอย่างนึง แล้วเราไปปรึกษาเรื่องอีกอย่างนึงที่มันตรงกันข้ามกัน หรือเหตุผลมันข้างๆคูๆนี่
                  ก็คงจะรู้นะครับว่าผลลัพท์จะเป็นยังไง

อยากทำอะไรก็ทำทดลองไปเรื่อยๆแหละครับ
                  เพราะถึงจะเลือกทำอะไร
                  อย่างน้อยก็มาสรุปอยู่ที่คำๆเดียวแหละครับ
                  "เสียงดี"ไงครับ
                  (คำเดียวแต่หลายความหมายชะมัด
                  ชอบความหมายใหนก็จำความหมายนั้นไว้ให้ดีๆแล้วกัน แล้วอย่าไปจำผิดเป็นความหมายอื่นเชียว
                  มิฉะเดี๋ยวจะเสียเงินเพิ่มอีก ผมเตือนคุณแล้วนะ)

Comment

Originally posted by ManGoTEAM View Post
                    firewire เข้าใจว่าเจ้าของกระทู้คงอยากทราบใช่ไหมครับว่า
                    เอามาทำสายลำโพงแล้วเสียงมันดีหรือไม่

ผมว่ามันไม่ดีไปกว่าสายลำโพงแท้ๆหรอกครับ
                    ของทุกอย่างมันมีคุณสมบัติเฉพาะตัวมันครับ

แต่ถ้าอยากลองจริงๆก็ลองได้ครับ
                    ถือว่าหาความรู้ให้กับตัวเองก็ได้
                    ว่าว่างๆจะเอามาลองครับผม พอดีได้ของที่เขาไม่เอาแล้วมา 10 เมตรเห็นจะได้
                    ว่าแต่ไม่มีใครเคยลองกันเหรอครับ

Comment

ว่างๆ ฝากลองสาย HDMI ด้วยนะครับคุณ tino - -"

Comment

Originally posted by sierra View Post
                        ว่างๆ ฝากลองสาย HDMI ด้วยนะครับคุณ tino - -"

Comment

สายไฟแรงสูงที่ต่อข้ามจังหวัดอะ เด็ดสุด

Comment

ขอให้โชคดี

Comment

Originally posted by Hikiyama_Matsuri View Post
                              อืม....
                              ความจริงแล้วโลก HIFI นี้ถ้าศึกษาให้ดีๆ จะมีอะไรแปลกๆเยอะครับ
                              เพราะต่างคนต่างความคิดเห็นกันครับ
                              พอเรามีความคิดเห็นใหม่ๆ
                              จะไปปรึกษาคนอื่นก็กลัวคนอื่นจะไม่เข้าใจจุดหมายกันจริงๆบ้างละ
                              หรือถ้าคนอื่นเขาเชื่ออีกอย่างนึง แล้วเราไปปรึกษาเรื่องอีกอย่างนึงที่มันตรงกันข้ามกัน หรือเหตุผลมันข้างๆคูๆนี่
                              ก็คงจะรู้นะครับว่าผลลัพท์จะเป็นยังไง

อยากทำอะไรก็ทำทดลองไปเรื่อยๆแหละครับ
                              เพราะถึงจะเลือกทำอะไร
                              อย่างน้อยก็มาสรุปอยู่ที่คำๆเดียวแหละครับ
                              "เสียงดี"ไงครับ
                              (คำเดียวแต่หลายความหมายชะมัด
                              ชอบความหมายใหนก็จำความหมายนั้นไว้ให้ดีๆแล้วกัน แล้วอย่าไปจำผิดเป็นความหมายอื่นเชียว
                              มิฉะเดี๋ยวจะเสียเงินเพิ่มอีก ผมเตือนคุณแล้วนะ)
                              เป็นมุมมองของการมองต่างมุมที่ดีมากๆเลยครับ ขอบคุณครับ
                              คุณ tino ไม่ต้องคิดมากครับที่แล้วก็แล้วกันไปครับเริ่มต้นกันใหม่ อย่างที่บอกท่านเรือรบน่ะเค้าตรงๆแต่จริงใจดี ดีกันไว้ รับรองถ้าเป็นคำถามแบบยากๆจะได้ความรู้จากแกเยอะ

Comment

Originally posted by tino View Post
                                คือผมก็รู้จักหน่ะครับ ว่า สาย firewire แต่ไม่รู้ว่ามันใช้แทนกันได้เหลือเปล่าครับผม เห็นว่ามันก็เส้นๆสายๆเหมือนกัน อันนี้อ่ะไม่รู้จริงๆว่าใช้ได้หรือเปล่าครับ ผมก็ search หาแล้วนะครับ เรื่อง firewire กะลำโพง แต่มันก็ไม่เจอครับ ก็เลยลองมาถามดูเผื่อมีท่านได้เคยลอง เท่านั้นหล่ะครับ เจอเข้าแบบนี้ ก็ ขำครับพี่ โลก hifi โหดร้ายซ่ะจริงๆ
                                ถ้างั้นงั้นอาจจะตั้งคำถามไม่ตรงน่ะครับ คงต้องตั้งคำถามว่าเคยมี่ใครใช้สาย firewire แทนเป็นสายลำโพงมั้ยครับ ผลที่ได้เป็นอย่างไร

Comment

Working...
                                X