Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ INTEL E6420 OC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ INTEL E6420 OC

สอบถามหน่อยครับเรื่องเป็นแบบนี้
    #NAME?
    เข้าเรื่องเลยละกัน e6420 ที่ผมขายไปเข้า bios board msi p35 neo2 standart board ไฟเลี้ยง cpu อยู่ที่1.259v แล้วเอาเจ้า e6420 อีกตัวมาใส่ msi p35 neo2 bios board standart บอกว่าไฟเลี้ยงอยู่ที่1.35v
    คำถาม e6420 มันมีหลายล็อตหรือครับคำถามต่อมาแล้วเวลาผม clock 400x8=3.200G ไฟที่1.259 ตัวเก่าที่ขายไปน่ะครับเอาง่ายๆ เทสอะไรก็ผ่าน.. ส่วนตัวที่ซื้อมาไหม่ clock 400x8=3.200G ที่ไฟ 1.3500เปิดเครื่องยังไม่ติดเลย ต้องใช้ไฟที่1.412 ยังฝืดๆผ่านบ้างไม่ผ่านบ้างเลยครับเดี๋ยวเล่นสักพักก็ restart ก็เลยเซ็งเลย หรือว่าผมต้องลง windows new เพราะตอนที่ลง windows use cpu ตัวเก่าลงเกี่ยวไหมครับ cpu ตัวนี้ทนแรงไฟได้เท่าไรครับ และเราจะดันไฟไปไม่เกินเท่าไรถึงจะดี
    ปล.ข้างกล่องเขียนใว้ 1.35v

กลุ้มใจมากช่วยตอบทีครับ

ปล.ตัวเก่าที่ใช้ดันไปจนถึง 3.8 ยังเทส 3d06 ผ่านเลย ตัวไหม่ 3.2 ยังไม่ผ่านเลยเซ็งเป็ด

โอ้ววันนี้มีข่าวดีนิสนึง ช่วยตอบผมทีครับ ตอนนี้เจ้าE6420 ของผมไปที่3.6แล้วแต่ไฟแรงจัดอยู่ที่1.57 ตัวนี้ไฟเดิมๆอยู่ที่1.35แล้วจะอัดไฟอีกได้มั้ยครับ ตัวนี้อัดไฟสัก1.8 จะแต๊บมั้ย ช่วยทีครับ
    ปล. ผมคิดว่า cpu ยิ่งกินไฟน้อยยิ่งจะอัดได้ใกลใช่เปล่าครับ ตัวนี้มาเดิมๆกก็1.35แล้วถ้าได้1.9ล่ะก็นะ 555+
    Last edited by nikom1806; 29 Jan 2009, 10:16:37.

ช่วยหน่อยครับท่านทั้งหลาย

Comment

..

Comment

มันกินไฟไม่เท่ากันครับ และถ้าจะให้ผ่านต้องไล่ไฟแต่ละตัวดู

Comment

cpu แต่ละ week กินไฟไม่เท่ากันมั้งครับ ถ้าท่านลากบัส 400 ขึ้นไป คงต้องเพิ่มไฟ cpu ช่วยนะครับ ถึงจะเสถียร

Comment

มาช่วยตอบแทนอีกท่านที่ท่านบอกละกันครับ
            1. CPU แต่ละตัวที่ผลิตออกมามีประสิทธิภาพการ overclock ไม่เท่ากันครับ ถึงแม่จะเป็นรหัสตัวแรงก้อกินไฟไม่เท่ากันครับ แล้วแต่ดวงจริงๆ เหมือนของผม Q6600 รหัส Go ไปที่ 3.6 ยังใช้ไฟไป 1.54 บางท่านใช้เพียง 1.44 เท่านั้นเองครับ

2.ต้องเพิ่มไฟครับ ระวังเรื่องความร้อนด้วยนะครับ เพราะไฟเลี้ยงไม่พอเลยเกิดอาการ รีสตาร์ท ไม่เกี่ยวกะ windows ครับ

Comment

เศร้าไป..

แล้วจะเปลี่ยนทำไม..55

Comment

ลองเพิ่มไฟ HT SB NB VTT ดูครับ

จริงๆ Week ก็มีผล ผมเคยใช้ Week 44

ไป 3.6GHz สบายๆครับ ที่ 1.39V PI 32M 2 หัว

ดูตาม Sig ผมเลยครับ

ปล. โทษทีครับ Sig valid มันคงลบไปละ

Comment

week ไม่ดี อิอิ

Comment

ดันให้คับไม่ค่อยรู้เรื่องคล็อก

Comment

เรื่องของ CPU อยู่ที่ดวงจริงๆครับ ได้ตัวที่ดีๆมาก็อย่าไปเปลี่ยนมันเลยครับ

ถ้าจะเปลี่ยนก็อับรุ่นไปเลยดีกว่า..

Comment

Originally posted by okinava30 View Post
                        มันกินไฟไม่เท่ากันครับ และถ้าจะให้ผ่านต้องไล่ไฟแต่ละตัวดู
                        ลองแล้วมันไม่ได้ครับ

Originally posted by nua25_btkk View Post
                        cpu แต่ละ week กินไฟไม่เท่ากันมั้งครับ ถ้าท่านลากบัส 400 ขึ้นไป คงต้องเพิ่มไฟ cpu ช่วยนะครับ ถึงจะเสถียร
                        ลองแล้วครับยิ่งเพิ่มยิ่งดับ

Originally posted by natapolnd View Post
                        มาช่วยตอบแทนอีกท่านที่ท่านบอกละกันครับ
                        1. CPU แต่ละตัวที่ผลิตออกมามีประสิทธิภาพการ overclock ไม่เท่ากันครับ ถึงแม่จะเป็นรหัสตัวแรงก้อกินไฟไม่เท่ากันครับ แล้วแต่ดวงจริงๆ เหมือนของผม Q6600 รหัส Go ไปที่ 3.6 ยังใช้ไฟไป 1.54 บางท่านใช้เพียง 1.44 เท่านั้นเองครับ
                        ผมว่างานนี้ตัวเก่าดีกว่าแน่

2.ต้องเพิ่มไฟครับ ระวังเรื่องความร้อนด้วยนะครับ เพราะไฟเลี้ยงไม่พอเลยเกิดอาการ รีสตาร์ท ไม่เกี่ยวกะ windows ครับ
                        ผมจะไม่ต้องลง windows new

Originally posted by จอมยุทธ View Post
                        เศร้าไป..
                        สงสัยครับ

แล้วจะเปลี่ยนทำไม..55
                        ตัวนั้นประกันหายเลยไปเอาตัวที่มีประกันมาใหง oc ไม่ไปเสียตังเพิ่มอีกต่างหาก กำๆๆ

Originally posted by zicmaxx View Post
                        ลองเพิ่มไฟ HT SB NB VTT ดูครับ
                        ลองแล้วครับช่วยได้นิดหน่อย

จริงๆ Week ก็มีผล ผมเคยใช้ Week 44
                        ถามจริงครับ คำว่า week 44 คืออะไรครับ

ไป 3.6GHz สบายๆครับ ที่ 1.39V PI 32M 2 หัว
                        ตัวเก่าผมก็ สบายๆครับ3.6ไฟ1.43

ดูตาม Sig ผมเลยครับ
                        เข้าไม่ได้

ปล. โทษทีครับ Sig valid มันคงลบไปละ
                        กำ

Originally posted by samura View Post
                        week ไม่ดี อิอิ
                        week คืออะไรครับ
                        Originally posted by itsaraphong View Post
                        ดันให้คับไม่ค่อยรู้เรื่องคล็อก
                        Originally posted by MaYa View Post
                        เรื่องของ CPU อยู่ที่ดวงจริงๆครับ ได้ตัวที่ดีๆมาก็อย่าไปเปลี่ยนมันเลยครับ
                        ขอบคุณครับ

ถ้าจะเปลี่ยนก็อับรุ่นไปเลยดีกว่า..
                        สงสัยต้องเป็นแบบนั้น

Comment

สเน่ห์ของการ OC ครับ HW รุ่นเดียวกันแต่ละตัวล้วนไม่เหมือนกัน

Comment

Originally posted by matoom View Post
                            สเน่ห์ของการ OC ครับ HW รุ่นเดียวกันแต่ละตัวล้วนไม่เหมือนกัน
                            ผมว่ารูปแทนตัวท่านมีสเน่ห์มากนะตอนนี้
                            ปล.สงสัยต้องไปขายทิ้งอีกแล้วเรา

Comment

cpu ตัวนี้ทนแรงไฟได้เท่าไรครับ และเราจะดันไฟไปไม่เกินเท่าไรถึงจะดี
                              ปล.ข้างกล่องเขียนใว้ 1.35v

Comment

Working...
                              X