Announcement

Collapse
No announcement yet.

Erase HDD ใน Quick 103

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Erase HDD ใน Quick 103

ใครเคยใช้ โปรแกรม Erase HDD ใน Quick 103 พอดีผม ลองใช้ดู ตอน เลือก boot

ผม ก็ลองเลือก Erase HDD ดู นึกว่าใช้ ลบHDD ทั้งลูก แล้วผมก็เลือก HDDไป กด Y

กด Y ก็มีข่อความขึ้น
    ภาษา อังกฤษ

ประมาณ 20 - 1ช.ม. แล้ว ก็บรรทัด ต่อไป แปลไม่ออก แล้วผม ก็เลย รีเครื่องเลย
    เพราะ ว่าดูมันแปลกๆ เหมือนกับว่า ใช้ลบ HDD แล้ว ไม่ให้สามารถ ใช้ HDD ลูกนั่นได้อีก ลบแบบ security อะไรประมาณนั่นครับ

สรุป พอรีเครื่อง กลายเป็นว่า BOOT โดย HDD ไม่ได้เลย ผม งง มากๆ ทั้งๆที่ก็มี windows อยู่ด้วย

ก็เลย เข้าไปที่ QUICK ใหม่ เข้าไป samsung ulity แทน ไป LOW level format มันก็ รัน

แต่ ขึ้น Error แล้ว ก็ เป็น ตัวเลขวิ่ง หลักพัน วนอยู่อย่าง นั่น จนต่อนี้ผม หมดปัญญา แก้ แล้ว เหอะๆ

จะให้มันกลับมาใช้ได้ใหม่ อย่างไงหรอครับ ผมจะลงวินโดว์ใหม่

:tickedoff:
    Last edited by momaymint; 30 Oct 2008, 16:34:59.

มันคงลบวินโดวส์ท่านไปเป็นที่เรียบร้อย....ลงวินโดวส์ใหม่ก็หายครับ

Comment

ก็ไปลบพาทิชั่นหมด มันจะเหลืออะไรให้บูตครับ

Comment

คือ มัน กลายเป็นว่า เห็น HDD นะครับ ตอน boot แต่ ไม่ยอมให้ลงวินโดว์ครับ

Comment

fdisk ครับ ตอนนี้มันโดนลบหมดเลยครับ

Comment

ผมใช้ Hiren's BootCD อยู่ใน QUICK 103

Smart Fdisk 2.05 ลองแล้ว บอก ไม่เจอ HDD ทั้งๆตอนboot เปิดเครื่อง เห็นอยู่

eXtended Fdisk 0.9.3 ลองแล้ว บอก ไม่เจอ HDD ทั้งๆตอนboot เปิดเครื่อง เห็นอยู่

SPecial Fdisk 2000.03t ลองแล้ว บอก ไม่เจอ HDD ทั้งๆตอนboot เปิดเครื่อง เห็นอยู่

Super Fdisk 1.0 ลองแล้ว บอก ไม่เจอ HDD ทั้งๆตอนboot เปิดเครื่อง เห็นอยู่

Samsung HDD Utility(HUTIL) 2.10 ลองแล้ว LOW level แล้ว error มีแต่ ตัวเลข 1000-4000 วิ่งวน อยู่แบบนั่น

ผมเข้า ไฟล์ วีดีโอมา เพิ่มครับ ว่า อาการเป็นอย่างไรบ้าง

http://www.uploadd.com/download.aspx?pku=2C7B87619C1ZMWY[CK5CKMJU4L5HWR

HDD Erase 4.0 ตัวปัยหาที่ทำให้เกิด อาการแบบนี้
            Last edited by momaymint; 19 Oct 2008, 03:11:04.

Comment

ใช้ HDD Regenerator สแกนดูครับ

Comment

scan แล้ว ได้ผลเป็นอะไรหรอครับ

Comment

.....

Originally posted by manchester2548 View Post
                  ใช้ HDD Regenerator สแกนดูครับ

ผม ลอง ใช้ดูแลครับ มันมองไม่เห็น HDD เลยครับ

ทั้งๆที่ bios ก็เห็น HDD ครับผม

Comment

ผมขออนุญาต เสนอแนะวิธี อีกนะครับ (ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือเปล่า ลองดูได้ไม่เสียหาย) ลอง ใช้ MBR Repair ดูนะครับ เผื่อว่าอาจจะมีปัญหากับ Master boot record (แม้ไม่ใช่ช่าง แต่ก็จะลองทุกวิถีทางก่อนจะถึงมือช่าง อย่างน้อยก็ได้รู้ว่า เรา....หมดแล้ว ซึ่งปัญญาครับ)

Comment

Originally posted by ittiphol View Post
                      fdisk ครับ ตอนนี้มันโดนลบหมดเลยครับ
                      ท่านนี้มาอีกแล้ว มาแบบโบราณมากด้วยสิ

Comment

......

Originally posted by snata View Post
                        ผมขออนุญาต เสนอแนะวิธี อีกนะครับ (ไม่แน่ใจว่าจะได้หรือเปล่า ลองดูได้ไม่เสียหาย) ลอง ใช้ MBR Repair ดูนะครับ เผื่อว่าอาจจะมีปัญหากับ Master boot record (แม้ไม่ใช่ช่าง แต่ก็จะลองทุกวิถีทางก่อนจะถึงมือช่าง อย่างน้อยก็ได้รู้ว่า เรา....หมดแล้ว ซึ่งปัญญาครับ)
                        อันนี้น่าหลอก แต่ ใช้โปรแกรมอะไรหรอคับ

Comment

เตือนๆๆๆๆๆ

ตอนนี้ ผมลอง ใช้โปรแกม ใน hirent boot เกี่ยวกับ MBR ทั้งหมด และ เกี่ยวกับ HDD บางอันก็เจอ harddisk แต่ทำอะไรม่ได้ error ตลอด บางโปรแกรม ไม่เจอแม้กระทั้ง HDD

ผมก็คงหมดหนทางที่จะชุบชีวิต hard disk ตัวนี้แล้ว หรือเพื่อนๆ มีวิธีอื่นรึเปล่าครับ

ขอเตือนสำหรับคนที่เล่น โปรแกรม ใน Hirent boot ระวังหน่อยนะครับ อย่างเช่น HDD Erase

Comment

เอาไปต่อเครื่องอื่นแล้ว format ดูรึยังครับ

Comment

......

Originally posted by LigerZero View Post
                              เอาไปต่อเครื่องอื่นแล้ว format ดูรึยังครับ
                              เดี๋ยวจะลองครับผม

Comment

Working...
                              X