Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามปัญหาคอม เปิดเครื่องทิ้งไว้ แล้วบางทีไฟled hd แดงค้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามปัญหาคอม เปิดเครื่องทิ้งไว้ แล้วบางทีไฟled hd แดงค้าง

คือ เวลาเปิดคอมทิ้งไว้ โหลดบิต บางครั้งเวลาตื่นมาดู เปิดหน้าจอ เครื่องมันจะไม่ตอบสนอง ภาพจากเครื่องไม่ส่งสัญญาณมาที่จอ ส่วนที่เครื่อง ไฟled harddisk จะขึ้นสีแดงค้างเลย ไม่กระพริบ

บางครั้งเป็นบางครั้งก็ไม่เป็นครับ

มีทางเดียวก็คือปิดแล้วเปิดใหม่

สาเหตุนี้มันเกิดจากอะไร

เฮอ ๆ ลองเช็ค M/B ดู แล้วสังเกตุว่า สถานะการเขียนข้อมูลมีปัญหารึป่าว เช่นไฟล์ที่อัพจากโค แต่ทำไมเราโหลด/เขียนลง HDD ช้า
    ไม่งั้นลองเปลี่ยน HDD ดูก่อน ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่มีปัญหาก็แสดงว่าเป็นที่ HDD ลองฟังเสียงดูว่ามันมีปัญหารึป่าว ฟังว่าเสียงดังมั้ย จับดูก็ได้ครับว่ามันหมุนรึป่าว หรือเอาไปลองกับเครื่องอื่น ถ้าใช้งานได้ตามปกติก็คือไม่มีปัญหา

Comment

ไฟตกมั่งหรือเปล่าครับ

Comment

ได้โอเวอร์คล๊อกหรืออะไรไหมครับ หรือ อาจจะเป็นเพราะไฟกระชาก
        -------
        ปล.เครื่องท่านสเปกอะไรบ้างครับ

Comment

ลง วินโดว์ตัว MOD รึป่าวครับ

Comment

Originally posted by dragdemond View Post
            เฮอ ๆ ลองเช็ค M/B ดู แล้วสังเกตุว่า สถานะการเขียนข้อมูลมีปัญหารึป่าว เช่นไฟล์ที่อัพจากโค แต่ทำไมเราโหลด/เขียนลง HDD ช้า
            ไม่งั้นลองเปลี่ยน HDD ดูก่อน ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่มีปัญหาก็แสดงว่าเป็นที่ HDD ลองฟังเสียงดูว่ามันมีปัญหารึป่าว ฟังว่าเสียงดังมั้ย จับดูก็ได้ครับว่ามันหมุนรึป่าว หรือเอาไปลองกับเครื่องอื่น ถ้าใช้งานได้ตามปกติก็คือไม่มีปัญหา
            เช็คยังไงครับ แต่
            ใช้งานทั่วไปก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ โหลดไฟล์ ลบไฟล์ extract file ใหญ่ๆ ก็ไหลลื่นดี ตัวนึง sata อีกตัว sata2

เรื่องเปลี่ยน hd คือ นานๆมันเป็นทีอะครับ ไม่ได้เป็นบ่อยๆหรือตลอดแล้วแต่ดวง แค่บางทีที่เปิดทิ้งไว้ ตื่นขึ้นมาก็เป็นเลยไม่รู้สาเหตุ *-* ก็เลยไม่รุ้จะทำยังไง ตอนโหลดบิตธรรมดา มันก็จะ กะพริบตามจังหวะอะ
            Originally posted by eXzato View Post
            ได้โอเวอร์คล๊อกหรืออะไรไหมครับ หรือ อาจจะเป็นเพราะไฟกระชาก
            -------
            ปล.เครื่องท่านสเปกอะไรบ้างครับ
            ไม่ได้ oc ครับ

สเปก

amd x2 4000+
            asrock nf6g-vsta
            ram 1g kingston ddr2 667
            อันนี้คือที่อัพเกรดมาใหม่

ของเก่า hd seagate 80gb sata กับ 250gb sata2

Originally posted by s4410020 View Post
            ไฟตกมั่งหรือเปล่าครับ
            ใช้ ups อยู่อะครับ น่าจะไม่ตกนะ

Originally posted by สายตรวจ View Post
            ลง วินโดว์ตัว MOD รึป่าวครับ
            ไม่น่าจะเกี่ยว เพราะว่าก่อนหน้าที่จะ อัพเกรดเครื่อง ก็ใช้ windows ตัวเดียวกันนี้ แต่ไม่เคยเป็น

Comment

ไปเพิ่มค่าแคชดิสก์ ที่โปรแกรมที่คุณใช้โหลดบิท และอย่าลืมเช็คความร้อนของฮาร์ดดิสก์ด้วย

Comment

Originally posted by โชติก View Post
                ไปเพิ่มค่าแคชดิสก์ ที่โปรแกรมที่คุณใช้โหลดบิท และอย่าลืมเช็คความร้อนของฮาร์ดดิสก์ด้วย
                จะลองดูครับ

Comment

Working...
                X