Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีนักเรียนกับคำถามโง่ๆ : เรื่อง การ์ดเสียง 5.1 (ช่วยกันหาคำตอบให้ลูกศิษย์)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีนักเรียนกับคำถามโง่ๆ : เรื่อง การ์ดเสียง 5.1 (ช่วยกันหาคำตอบให้ลูกศิษย์)

การ์ดเจ้าปัญหา

นักเรียน : อาจารย์ผมได้การ์ดเสียงมาใหม่ครับ 5.1 เลย เพื่อนเค้าขายให้ บอกผมว่าถ้าใส่แล้วเสียงจะดีมาก เพราะจะได้ใช้กับ ลำโพง 5.1 ที่มี (ไว้ดูดีวีดี) ผมมีปัญหามาปรึกษาอาจารย์ครับ

คือว่า
    - การ์ดเสียงที่เค้าขายให้มันเป็น PCI อะไรครับ
    - รอยบากมันไม่เหมือนกับ SLOT ไหน เราควรใส่ตรง SLOT ไหนครับ

ผมเลยตอบไปว่าใส่ที่ SLOT แบบเดียวกับ การ์ดเสียง การ์ดแลน งัยครับ เพราะ อินเตอร์เฟส เดียวกัน ใส่ได้เหมือนกัน ลองใส่ดูสิ

นักเรียน : ผมก็ว่ามันใส่ไม่ได้หรอกเพราะ มันมีรอยบากที่การ์ด 2 จุด แต่ SLOT มันมี 1 เองครับ

ผมเลยไม่รู้จะตอบยังไงกะคำถามแบบนี้แล้ว (งงกับชีวิตไอ้นี่) จนถึงตอนนี้ นักเรียนคนนี้ก็โดนผมตบหัวไปแล้ว ถามแบบนี้ผมก็เลยโง่ไปกับมันเลย

แต่วันนี้ นึกนึกมาเลยเก็บเอามาถามเพื่อนพ้อง OCZ ลองคิดดุว่าผมตอบถูกไหมกับคำถามนี้

Last edited by ASBK; 8 Dec 2007, 16:31:13.

ถูกครับ ตบมันไปอีกทีแล้วก็ เสียบให้มันดูครับ

Comment

มันก็น่าตบกะบาล นะ 55+

Comment

Originally posted by wikorn View Post
        ถูกครับ ตบมันไปอีกทีแล้วก็ เสียบให้มันดูครับ
        เอางั้นเลยรึครับ

Comment

ที่ Slot PCI มันยังไม่ได้ใช้ทุก Pin เลย แค่บากการ์ดให้มีร่องเพิ่มขึ้นมาอีกร่อง
          (กลายเป็นสองร่อง) ก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ แต่ไม่ทราบสาเหตุการทำที่แน่ชัด

Comment

555+

Comment

ง่ะแบบนี้ผมก็ต้องโดนตบด้วยน่ะสิเพราะผมสงสัยแบบนั้นเหมือนกัน

ปล.คู่มือมันให้ยัดลง pci ผมก็ยัดนะ(แต่ผมก็คิดแบบเด็กคนั้นแหละ) งงป่าวเนี่ย

มันน่าจะทำให้เป็นเอกลักษณืแบบ pci ex นะเห็นชัดเลยอันไหนลงได้อันไหนไม่ได้

Comment

เป็นผม ผมจะโดดถีบขาคู่ใส่มันเลยแหมะ เอาไหเมนตายเลย

Comment

Originally posted by Radioactive View Post
                  ที่ Slot PCI มันยังไม่ได้ใช้ทุก Pin เลย แค่บากการ์ดให้มีร่องเพิ่มขึ้นมาอีกร่อง
                  (กลายเป็นสองร่อง) ก็ไม่ได้เสียหายอะไรครับ แต่ไม่ทราบสาเหตุการทำที่แน่ชัด
                  นั่นสิครับ ผมยังลังเลเรื่องรอยบากจุดนี้อยู่เหมือนกัน ตอนนี้ก็หาข้อมูลสอนนักเรียนอยู่ ถ้าใครมีข้อมูลบอกผมหน่อยนะครับ

Comment

แล้วทำไมมันไม่โทรไปถามคนที่ขายให้มันก่อนวะ อ๋อรู้แล้ว คนขายมันก็เห็นมีร่องบาก 2 ร่อง ไม่กล้าเสียบเหมือนกัน เลยขายซะ

Comment

ผมว่า รอยบาก เนี่ยเค้าทำเผื่อสำหรับท่านที่ ต้องการนำ กาดตัวนี้ไปเสียบช่อง PCI-X มั่งงับ เพราะถึงยังไงช่องพวกนั้นก็ปรับให้วิ่งที่ ความเร็ว PCI ได้นิ

ps ช่องยาวสุด ในรูปอะงับ น่าจะพอดีกันนะ
                      Last edited by Teardrop; 9 Dec 2007, 13:00:21.

Comment

คนเก่งๆ ช่วยหาเหตุผลหน่อยนะครับว่าทำไมต้องมีรอยบาก 2 รอย
                        ผมสงสัยมานานแล้วครับ เห็นว่าเสียบใช้ได้ก็พอใจแล้ว
                        Last edited by Pat_CSSU; 9 Dec 2007, 13:05:21.

Comment

อยากเด่น ก็แบบ ทำไม่ล่ะไม่อยากเหมือนคนอื่นอ่ะ มีไรป่ะ เลยหั่นออกซะ1ช่อง

มั่วนะ555 อย่าจริงจังมาก

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                            ผมว่า รอยบาก เนี่ยเค้าทำเผื่อสำหรับท่านที่ ต้องการนำ กาดตัวนี้ไปเสียบช่อง PCI-X มั่งงับ เพราะถึงยังไงช่องพวกนั้นก็ปรับให้วิ่งที่ ความเร็ว PCI ได้นิ

ps ช่องยาวสุด ในรูปอะงับ น่าจะพอดีกันนะ

ผมว่าก็อาจเป็นไปได้นะครับ ลองรับ pin ดูว่ามันตรงกันหรือเปล่า
                            หรืออีกแนวคิดนึงคือมันอาจจะทำไว้ให้เสียบกับ PCI-X (คนละอัน
                            กับ PCI-Express) ซึ่งเป็น PCI ขนาด 64 Bit ที่ใช้กันในเครื่อง
                            Server ก็ได้ ลองดูข้อมูลประกอบได้ที่ลิงค์ด้านล่างนี้

http://en.wikipedia.org/wiki/Periphe...t_Interconnect

ลองเทียบการ์ดที่เป็น PCI-X กับเจ้า Soundcard เจ้าปัญหาดูนะครับ
                            ว่าพินตัวหน้ามันมี 11 Pin เท่ากัน (เดาเอาครับ)
                            Last edited by Radioactive; 9 Dec 2007, 15:56:29. Reason: เพิ่มข้อมูล

Comment

เป็นอาจารย์เหรอครับ บางครัง้การตอบปัญหาง่าย ก็ไม่รู้จะตอบยังไงเหมือนกัน
                              ถ้าถามเพราะมีปัญหา เรื่องSlotก็มีต่อเรื่องรายละเอียดการใส่อีกครับ

Comment

Working...
                              X