Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟนิ่งไม่นิ่ง มีผลอย่างไร ควรทำอย่างไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟนิ่งไม่นิ่ง มีผลอย่างไร ควรทำอย่างไรครับ

เป็นมือใหม่ อยากทราบรายละเอียดครับ

ชอบตอบอันที่เขาไม่ตอบอิอิ

ไฟไม่นิ่งมี2ลักษณะครับ
    1.ไฟเกิน สาเหตุอาจจะมาจากไฟกระชากหรือฟ้าผ่า ในกรณีที่รุนแรงอาจจะทำให้เครื่องพังทั้งหมดได้เลยครับ แต่ถ้าเบาๆก็อาจจะแค่ดับ แล้วเปิดใหม่ก็ติด เท่าที่เจอๆมาน่าจะมีอุปกรณ์เสียอย่างน้อย1ตัวละครับ ไม่การ์ดจอ เมนบอร์ด หรือcpu หรือทั้งหมด
    2. ไฟขาด สาเหตุอาจจะมาจากอุปกรณ์ในเครื่องกินไฟเกินpowersupply คือ pspมัน250wแต่ต่ออุปกรณ์มากไปจนกิน300w อีกสาเหตุ1คือไฟดับ กรณีนี้คือดับไปเลยนะครับ ไม่ดับๆติดๆ ถ้าดับๆติดๆอาจจะมีไฟกระชากได้ ทั้ง2กรณีจะทำให้เครื่องดับ โดยทั่วไปไม่ค่อยจะมีผลต่อเครื่องคอมครับ แต่อาจจะมีผลต่อwindowคือมันไม่ได้เซฟข้อมูลก่อนจะปิดอาจจะต้องลงวินโดว์ใหม่

Comment

ใช้ตัวสำรองไฟช่วยได้มากไหมครับ แล้วจำเป็นไหมที่จะต้องใช้ซับพลายดีๆหลักพันขึ้น

Comment

พูดถึง ถ้าคอมสเปคทำมะดาๆ ก็ไม่จำเป็นเท่าไรหลอกครับ ต้องใช้ซับพลายดีๆหลักพันขึ้น

เพราะทั่วๆไป เค้าก็ใช้ซับพายเคสกันถมเถไปครับ

แต่ถ้า hdd เยอะๆ ก้าดจอแรงๆ ก็ต้องใช้ไฟเยอะ ซับพายมัน ก็แพงไปตามนั้นอ่ะคับ

Comment

Originally posted by เต้หลังจวน View Post
          ใช้ตัวสำรองไฟช่วยได้มากไหมครับ แล้วจำเป็นไหมที่จะต้องใช้ซับพลายดีๆหลักพันขึ้น
          ตัวสำรองไฟ ไม่มีผมเรื่อง ไฟไม่นิ่งครับ เพราะ ตัวจ่ายไฟมันหน้าที่ของ PSUครับ
          แต่ PSU ทั่วๆไป ผมว่าใช้ได้ครับ ถ้านับเป็น % คงมีแค1-2 %ที่เปลี่ยน PSU ให้ดีกว่าที่ติดมากับเคชตั้งแค่แรกครับ จากผู้ใช้คอมทั้งประเทศครับ

ยกเว้นคนในบอร์ดนี้แหละที่ อาจมีเปอร์เซ็นมากกว่าเข้าหน่อย อิอิ

Comment

Working...
          X