Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเกี่ยวกับฮาร์ดดิสฮาร์ดดิส

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเกี่ยวกับฮาร์ดดิสฮาร์ดดิส

คืออยากถามว่า ฮาร์ดดิส sata 2 160GB กับ 80Gb Sata 2 *2[ทำRaid]
    ความเร็วจะต่างกันมากไหมครับ คือถ้าตัว160Gb ได้100% ตัวที่ทำ raidจะได้กี่%อะครับ

แล้วก็ NCQ เนี้ยถ้าเมนบอร์ดไม่รองรับจะใช้งานได้รึเปล่าครับ
    ขอบคุณท่านที่เข้ามาตอบด้วยครับ พอดี จะซื้อฮาร์ดดิสมาใช้ ตัวเก่ามัน IDE

ถ้างานที่ทำ ต้องการใช้ความเร็วจาก HDD มาก ก็จาต่างกันมากครับ แต่ถ้างาน ไม่ได้ต้องการ ใช้ข้อมูลจาก HDD มากๆ ก๋ไม่ต่างกันเท่าไรครับ

แต่ใช้แล้วติดใจแน่ครับ
    RAID ไม่ได้แรงกว่ากันเป็นเท่า แต่ ถ้ามีโอกาศ ได้ใช้รับรอง กลับไปใช้ แบบเดี่ยว บ่นทันทีครับ

Comment

ต่อ raid 0 ก็ต้องเร็วกว่าอยู่แล้วเพราะการ์ดทำ raid ก็เหมือนกับคนทำงานช่วยกัน 2 คนมีหัวเข็มในการเขียนและอ่าน 2 หัว

แล้วส่วนเรื่อง NCQ ไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้วเสียบจะใช้ NCQ ให้เองเลยนะครับต้องเข้าไปเปิดระบบ NCQ ด้วย

Comment

Originally posted by scops View Post
        ต่อ raid 0 ก็ต้องเร็วกว่าอยู่แล้วเพราะการ์ดทำ raid ก็เหมือนกับคนทำงานช่วยกัน 2 คนมีหัวเข็มในการเขียนและอ่าน 2 หัว

แล้วส่วนเรื่อง NCQ ไม่ใช่ว่าซื้อมาแล้วเสียบจะใช้ NCQ ให้เองเลยนะครับต้องเข้าไปเปิดระบบ NCQ ด้วย
        ขอบคุณครับ แล้วถ้า เมนบอร์ดไม่ซัพพอร์ทNCQแต่เอาฮาร์ดดิสทNCQมาเสียบก็ใช้งานได้ปกติใช่ปะครับแค่มันจะไม่เป็นระบบNCQ
        ใช่ไหมอะ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
          ถ้างานที่ทำ ต้องการใช้ความเร็วจาก HDD มาก ก็จาต่างกันมากครับ แต่ถ้างาน ไม่ได้ต้องการ ใช้ข้อมูลจาก HDD มากๆ ก๋ไม่ต่างกันเท่าไรครับ

แต่ใช้แล้วติดใจแน่ครับ
          RAID ไม่ได้แรงกว่ากันเป็นเท่า แต่ ถ้ามีโอกาศ ได้ใช้รับรอง กลับไปใช้ แบบเดี่ยว บ่นทันทีครับ
          ขอบคุณครับ

แล้วงั้นผมจะเลือกแบบไหนดี 160GB ลูกเดียวกับ 80GB2ลูกเอามาต่อRAid ราคาต่างกันมากเลย
          คอมผมส่วนมากเล่นเกมส์ดูหนังฟังเพลง ใช้โปรแกรมนิดๆหน่อยๆ

Comment

Originally posted by potogus View Post
            ขอบคุณครับ แล้วถ้า เมนบอร์ดไม่ซัพพอร์ทNCQแต่เอาฮาร์ดดิสทNCQมาเสียบก็ใช้งานได้ปกติใช่ปะครับแค่มันจะไม่เป็นระบบNCQ
            ใช่ไหมอะ
            ใช่ตามนั้นครับ

แต่ Mainboard ที่ Support NCQ ก็เป็น Mainboard ที่ทำ RAID ได้อยู่แล้วครับ เพราะภ้าเราจะเปิดใช้ NCQ ต้องไปปรับ Sata Configuration as ให้เป็น AHCI น่ะครับ

Comment

Originally posted by potogus View Post
              ขอบคุณครับ

แล้วงั้นผมจะเลือกแบบไหนดี 160GB ลูกเดียวกับ 80GB2ลูกเอามาต่อRAid ราคาต่างกันมากเลย
              คอมผมส่วนมากเล่นเกมส์ดูหนังฟังเพลง ใช้โปรแกรมนิดๆหน่อยๆ
              งานแค่นี้ เอาลูกเดียวครับ ถูกกว่ามากครับ

Comment

Working...
              X