Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU ถ้าเสียจะมีอาการยังไงมั้งครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU ถ้าเสียจะมีอาการยังไงมั้งครับ

ช่วยมาเล่าสู่กันฟังหน่อยครับพอดีอยากเก็บไวเป็นข้อมูลครับขอบคุณ ครับ

ขออาการการ์ดจอ ฮาร์ดดิส DVD Drive เมนบอร์ดด้วยก็ดีคับ^^

Comment

PIII เสียแล้วเปิด ACDSee สีตรงTitlebarเพี้ยน มีอยู่1ตัว ยังเก็บไว้อยู่

หลายอาการแหละครับ แต่ที่แน่มากคือ เปิดเครื่องไม่ติด หน้าจอไม่ขึ้นไรเลย..
      Last edited by hornetpc719; 10 Jan 2008, 11:06:07.

Comment

ถ้าเอาหูแนบใกล้ๆ จะได้ยินเสียงแว้วๆว่า "แต๊ป แต๊ป แต๊ป แต๊ป"

Comment

Originally posted by dears View Post
          ถ้าเอาหูแนบใกล้ๆ จะได้ยินเสียงแว้วๆว่า "แต๊ป แต๊ป แต๊ป แต๊ป"
          หูเทพนะเนี่ย... แต่ห่วงว่าหูป๋าเดียร์จะไหม้นะ..

ป๋าเดียร์คับ ป๋าว่าจะส่งไรมาคับ ผมรอร้อรอ..
          Last edited by hornetpc719; 10 Jan 2008, 11:16:13.

Comment

Originally posted by hornetpc719 View Post
            หูเทพนะเนี่ย... แต่ห่วงว่าหูป๋าเดียร์จะไหม้นะ..

ป๋าเดียร์คับ ป๋าว่าจะส่งไรมาคับ ผมรอร้อรอ..
            ป๋มก็รอยู่เหมือนกันนะเนี่ยะ สรุปว่าไม่ใช่ป๋มหรอกเน้อ มีคนเขาฝากขอมาอ่ะ คงรู้นะว่าเป็นใคร หุหุ
            ปล.เขามีเด็ดมาฝาก อิอิ

Comment

Originally posted by dears View Post
              ป๋มก็รอยู่เหมือนกันนะเนี่ยะ สรุปว่าไม่ใช่ป๋มหรอกเน้อ มีคนเขาฝากขอมาอ่ะ คงรู้นะว่าเป็นใคร หุหุ
              ปล.เขามีเด็ดมาฝาก อิอิ
              อิอิ... รู้ตัวละ..

Comment

PSU - อาจะมีเสียงแปลกๆดังออกมา หรือมีอาการไฟตกวูบ ทำให้เครื่องค้างไปเลย หรืออยุ่ๆก็เปิดเครื่องติดยาก สตาร์ทไม่ค่อยติด
                HDD - มีBad มากขึ้นเรื่อยๆจากการ scandisk โหลดนานผิดปกติ ชอบค้างไฟ HDD ขึ้นแดง หรือใช้อยู่มีอาการกระตุกดังแกร็ก
                Ram - มีอาการจอฟ้า ทั้งๆที่ใช้งานทั่วไป หรือเครื่องรีเอง ไม่งั้นก็บางที เปิดเครื่องมาแล้วร้อง แต่พอถอดเข้าออกแล้วเปิดได้ /ทำให้เครื่องค้าง (แต่อาจเกิดกับแรม Dual Ch.ที่คู่แรมไม่เข้ากันได้ด้วย)
                CPU - ไม่สามารถทำงานที่สปีดเดิมๆตามปกติได้ มีอาการรีเอง หรือมีความร้อนมากกว่าปกติ ทั้งๆที่sink และ พัดลมก็เรียบร้อยดี ไม่สามารถเข้า windows ได้ แต่ปิด cache ในbios แล้วทำงานได้ เพราะมันเสีย แต่ถ้าเสียแล้วจะเปิดไม่ติด เงียบ เหมือนไม่ได้ใส่ CPU
                CD/DVD-RW เริ่มเลือกแผ่น(เกิดกับไดร์ฟเก่าๆส่วนใหญ่) อยุ่ๆแผ่นก็อ่านไม่ได้ ไรท์แผ่นมาแต่กลับเปิดดูไม่ได้ ไรท์เสีย อ่านแผ่นสะดุด (พวกน้ำยา+แผ่นล้างหัว ไม่ช่วยอะไรเลย และอาจจะอาการหนักกว่าเดิม) ไฟชอบติดค้างจากการพยายามอ่านแผ่น ไดร์ฟหลังๆนี่ ปรับหัวแล้วไม่ค่อยได้ผลซะด้วย หรือไม่ก็ไม่มี VR ให้ปรับ
                Mainboard - มีอาการไม่ติด เปิดได้ไม่ขึ้นภาพ ต้องพยายามหลายครั้ง มีอาการจอฟ้า อุปกรณ์ออนบอร์ดบางตัวเริ่มเกิดปัญหา ดับเองเฉยๆ ภาพเลอะตั้งแต่ไบออส บูตไม่ผ่าน (หลายอาการแก้ได้โดยการแฟลชBios) ซีพียูเราใช้กับมันมาเป็นปีๆอยุ่ดีๆก็ไม่รับ แต่ส่วนใหญ๋จะไม่ค่อยมีอาการ พอมันอยากเสียจะดับไปเลย /แบตไบออส หมดเร็วมากๆ
                การ์ดจอ - ภาพเละ เล่นๆอยุ่ภาพเละ ทั้งที่ซิ้งค์และพัดลมปกติ เล่นเกมส์แล้วค้าง (โดยที่เปลี่ยนลองเครื่องอื่นแล้ว) ภาพไม่ยอมขึ้น หรือเกิดเส้นบนจอ แสดงสีไม่ถูกต้อง
                FDD - เอาแผ่นปกติดีๆ มาใส่แล้วแผ่นเสีย อ่านแผ่นไม่ได้ หาแผ่นไม่เจอบ้าง เจอบ้าง
                พัดลม - มีเสียงที่ดังผิดปกติ หมุนแรงๆเบาๆ (พัดลมแบบไม่มีปรับรอบ) ต้องมีแรงกระตุ้นถึงยอมหมุน
                จอภาพ - มีอาการต้องตบให้ภาพปกติ สีหาย ต้อเร่งแสงมากๆ กดแล้วไม่ติด ต้องปิดเปิดใหม่หลายรอบ ภาพมีอาการสั่นเอง หรืออยู่ๆมีเสียงดัง ภาพเต้นแปปๆ มีDead pixel เพิ่มเรื่อยๆ
                โมเด็ม56Kbps - connect ได้ สปีดต่ำมากๆ (แต่สายโทรเราปกติ ต้องลองหาโมเด็มอื่นมาลอง) ต่อแล้วค้าง เล่นๆแล้วค้าง
                TV Tuner - หาคลื่นไม่ได้ ดูๆอยุ่ภาพล้ม (ทั้งๆที่สัญญาณอย่างชัด ต่อกะดาวเทียม ไรประทาณนี้) เปลี่ยนช่องแล้วไม่มีภาพ หรือ ไม่ยอมเปลี่ยนช่องตาม ภาพ-เสียงมีอาการแตก เปลี่ยนช่องแล้วค้าง หรือ จอฟ้าทันที
                เราเตอร์ adsl - Sync สัญญาณไม่ได้ มีอาการเล่นๆแล้วแฮงค์ หรือ รีสตาร์ทเอง (กรณีโรศัพท์ไม่เป็นไรเลย)
                ลำโพง - ซาวด์การ์ด เครื่องเห็นบ้างไม่เห็นบ้าง (ลองเครื่องอื่นแล้ว) เสียงแตก หรืออยุ่ๆเสียงขาดไป ไม่สามารถลงไดร์เวอร์ได้ ลำโพง- เสียงแตก มีเสียงดังตอนเปิดปิด (ถ้าปกติไม่เคยเป็น)
                การ์ดแลน - จับIPไม่ได้ เสียบสาย ไฟติด แต่ยังขึ้นไม่ได้เสียบสาย จับIP ได้ แต่ใช้เน็ต-แลนไม่ได้เลย

พอและ รวมๆมาจากที่เคยซ่อม
                Last edited by Zepherous; 10 Jan 2008, 16:05:54.

Comment

ไม่เคยเสียคับ ไม่รู้เหมือนกัน คงจะเปิดไม่ติดไปเลยมั้งครับ^^"

Comment

Working...
                  X