Announcement

Collapse
No announcement yet.

หาCPU ที่แรงแบบในกระทู้มีไหมงับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• หาCPU ที่แรงแบบในกระทู้มีไหมงับ

สงสัยว่ามีCPUตัวไหนมั้ง (ไม่OC)
    ที่แปลงไฟล์VDO โดยโปรแกรม nero vision
    6แผ่นCD เป็น1แผ่นDVD
    โดยความเร็วในการแปลงไม่เกิน10นาทีมั้งคับ

ราคาไม่เกิน 15000 นะงับ

ปกติตอนนี้ผมใช้AMD X2 3600 อยู่มันใช้เวลา54นาที

แบบนี้ Q6600 จะเร็วกว่าพวก E6X50 ล่ะมั้ง

Comment

งานนี้ ปัจจัย มีมากก่าแค่ CPU นะท่าน

Comment

ผม HDD 2 ตัว ต่อ RAID เร็วขึ้น HDD Buffer 16 MB เร็วกว่า 8 MB แบบเห็น ๆ เมื่อใช้ปริมาณมาก คิดว่ามีปัจจัยอันนี้อีก

Comment

ตระกูล Q ตอบสนองความต้องการของท่านได้ เร็วกว่าอย่างน้อยก็ครึ่งๆของท่านเลย

เรื่องเข้ารหัสวีดีโอ Intel จะทำได้ดี

Comment

Encodce ของ Nero มันแปลกๆ ลอง OC CPU ดูก่อนครับ OC ไปซัก 2.5 ถ้ามันเร็วขึ้นเยอะ ก็เตรียมตัวเปลี่ยน CPU ได้เลย

Comment

แปลงอย่างท่าน จขกท ว่ามา
              ผมใช้ 6750 OC นิดหน่อย ใช้เวลาเกือบครึ่งชม.

ถ้าเป็นซีรียส์ Q มันจะใช้เวลาเท่าไหร่หว่า ?

Comment

ขอบคุณคับ ทุกความเห็น สงสัยต้องรอQX ตัวใหม่จริงๆๆๆแฮะ

ตอนนี้ลองแปลงอยู่2เครื่องคับ ลองใช้NOTEBOOK 5920G แปลงก็ใช้เวลาประมาณ50นาที ทำงานเต็ม2คอร์ท

Comment

Originally posted by badghost View Post
                  Encodce ของ Nero มันแปลกๆ ลอง OC CPU ดูก่อนครับ OC ไปซัก 2.5 ถ้ามันเร็วขึ้นเยอะ ก็เตรียมตัวเปลี่ยน CPU ได้เลย
                  ส่วนเรื่องโปรแกรม Nero vision3 จะมากับNero6

Nero Vision4 มากับ Nero7 (ถ้าจำVersionไม่ผิดนะคับ)
                  ผมลองมาทั้ง2ตัวแล้วคับ มีs/Nผ่านทั้งคู่
                  ถ้าจะไรท์หรือแปลง ใช้เวอร์ชั่น7ไม่ได้ เวอร์ชั่นนี้มันมีBug ผมแปลง มันทำงานไม่เต็ม2คอร์ท
                  เวลาแปลง4ชม.คับ ทั้งที่เวอร์ชั่นใหม่กว่า (ไม่ค่อยแนะนำNero7ซักเท่าไรคับ หนีไปเล่น8เลยดีกว่าคับ)

เพราะฉะนั้นเรื่องโปรแกรม ไม่มีปัญหาหรอกคับ แต่CPUที่ผมมีอยู่มันได้แค่นั้นจริงๆๆๆ

กระทู้บนนี้หมายถึงโปรแกรมมีปัญหาหรือเปล่าคับ ผมอ่านแล้ว ยังไม่ค่อยเข้าใจ

Comment

Originally posted by tanawat30 View Post
                    ผม HDD 2 ตัว ต่อ RAID เร็วขึ้น HDD Buffer 16 MB เร็วกว่า 8 MB แบบเห็น ๆ เมื่อใช้ปริมาณมาก คิดว่ามีปัจจัยอันนี้อีก
                    ส่วนเรื่องRAID คงไม่ไหวอะคับ เพราะมีโอกาสเสี่ยง ข้อมูลสูญนะคับ

Comment

Originally posted by Teardrop View Post
                      งานนี้ ปัจจัย มีมากก่าแค่ CPU นะท่าน
                      ผมก็กะว่าจะเอาแรม Gskill 4PQ/1000 4GB(2GBx2) ใส่นะคับ เพราะผมไม่ต่อRAID
                      อย่างน้อยน่าจะพอช่วยได้บ้างไหมคับ

Comment

ภายในสิบนาที คงต้องเสียเป็นแสนแล้วล่ะ

Comment

ผม 2.3 GH CD แปลงเป็น V2D ก็ 40 นาที อ่ะครับ นานไหม อ่ะ เต็มๆแผ่น อ่ะ

Comment

GODDDDDaamMMnnN
                            ผมเพิ่งจะรู้ว่า x2 3800 ของผมแปลงไฟล์ เร็วกว่า x2 3600 แค่ 5-6 นาทีเองอะ
                            ของผมใช้เวลาประมาณ 48-50 นาทีอะครับ
                            รู้งี้เมื่อปีก่อนโน้นซื้อ x2 3600 ก็ดี x2 3800 แพงกว่าโคตรเยอะเลยตอนนั้น ไม่คุ้มเลย เศร้าๆๆๆ T_T

ตอนนี้เริ่มจะทนกระแสความแรงของ Intel quad ไม่ไหวแล้วอะสิ ตั้งแต่โหลดบิทกับแปลงไฟล์มากๆ เข้า
                            ตอนนี้ตาผมเหล่ยิ่งกว่าเรนะจังอีก ^^' เหล่ไปทาง Q9450 จนตาจะเขแล้วเหอเหอ (เมื่อไหร่มันจะมาๆๆๆ)

Originally posted by portega View Post
                            ผมก็กะว่าจะเอาแรม Gskill 4PQ/1000 4GB(2GBx2) ใส่นะคับ เพราะผมไม่ต่อRAID
                            อย่างน้อยน่าจะพอช่วยได้บ้างไหมคับ
                            ^
                            ^
                            ตอนแรกผมใช้ g-skill pk 1G*2 ใช้เวลา 50 นาที ตอนนี้ไปซื้อมาอีก 1G*2 (ประชดชีวิต+หวังว่ามันจะดีขึ้น)
                            เป็นทั้งหมด 4G ปรากฏว่า ใช้เวลา 48 นาที -*- (ช่วยได้มากโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
                            ผมว่าต่อ Raid แบบหลายๆ ท่านว่าน่าจะเห็นผลกว่านะครับ ผมยังไม่เคยลองต่อ Raid เลยครับ แต่สงสัยต้องลองมั่งแล้ว
                            ไม่ค่อยไหวแล้วเหมือนกันช่วงนี้ ตอนแรกๆ โหลดบิทมาดูเฉยๆ ก็โอเคดี แต่เดี๋ยวนี้พอแปลงไฟล์บ่อยๆ เริ่มเข้าใจหลายท่านแล้วว่าทำไม
                            ชอบอัดให้เครื่องมันแรง - -
                            Attached Files
                            Last edited by BurstnovA; 10 Jan 2008, 14:47:51.

Comment

Originally posted by BurstnovA View Post
                              GODDDDDaamMMnnN
                              ผมเพิ่งจะรู้ว่า x2 3800 ของผมแปลงไฟล์ เร็วกว่า x2 3600 แค่ 5-6 นาทีเองอะ
                              ของผมใช้เวลาประมาณ 48-50 นาทีอะครับ
                              รู้งี้เมื่อปีก่อนโน้นซื้อ x2 3600 ก็ดี x2 3800 แพงกว่าโคตรเยอะเลยตอนนั้น ไม่คุ้มเลย เศร้าๆๆๆ T_T

ตอนนี้เริ่มจะทนกระแสความแรงของ Intel quad ไม่ไหวแล้วอะสิ ตั้งแต่โหลดบิทกับแปลงไฟล์มากๆ เข้า
                              ตอนนี้ตาผมเหล่ยิ่งกว่าเรนะจังอีก ^^' เหล่ไปทาง Q9450 จนตาจะเขแล้วเหอเหอ (เมื่อไหร่มันจะมาๆๆๆ)

^
                              ^
                              ตอนแรกผมใช้ g-skill pk 1G*2 ใช้เวลา 50 นาที ตอนนี้ไปซื้อมาอีก 1G*2 (ประชดชีวิต+หวังว่ามันจะดีขึ้น)
                              เป็นทั้งหมด 4G ปรากฏว่า ใช้เวลา 48 นาที -*- (ช่วยได้มากโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ)
                              ผมว่าต่อ Raid แบบหลายๆ ท่านว่าน่าจะเห็นผลกว่านะครับ ผมยังไม่เคยลองต่อ Raid เลยครับ แต่สงสัยต้องลองมั่งแล้ว
                              ไม่ค่อยไหวแล้วเหมือนกันช่วงนี้ ตอนแรกๆ โหลดบิทมาดูเฉยๆ ก็โอเคดี แต่เดี๋ยวนี้พอแปลงไฟล์บ่อยๆ เริ่มเข้าใจหลายท่านแล้วว่าทำไม
                              ชอบอัดให้เครื่องมันแรง - -
                              พูดเห็นภาพเลย

Comment

Working...
                              X