Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยครับ E4500 + Asrock Conroe667 R1 P1.60 ทำ Bsel แล้ว แต่....

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยครับ E4500 + Asrock Conroe667 R1 P1.60 ทำ Bsel แล้ว แต่....

คือทำ Bsel ผ่านเห็นเป็น 266 แล้ว แต่พอรัน Orthos ขึ้น error ทันที เลยต้องลด มาอยู่ที่ 241 เพื่อไม่ให้ PCI-E เกิน 120 ไม่งั้นไม่เห็น SATA ถึงจะรันแล้วเสถียร ลองเสี่ยงปรับขึ้นไปที่ 280 ก็เปิดเครื่องไม่ติดแล้ว

ที่ 266 Voltage ขึ้นแค่ 1.184 เห็นของคนอื่นที่โพสๆ กับ E2xxx มันขึ้น 1.2xx นะ ไม่ทราบเกี่ยวรึป่าว แล้วจะทำไงให้มันขึ้นไปซักนิด อยากให้มันได้ซัก 3 Ghz ขึ้น แค่ 2.65 Ghz เล่น crysis ไม่ค่อยพอครับ มีทางปรับอะไรได้บ้างรึเปล่า

หรือว่าต้องทำ Vmod เพิ่มให้เป็น 1.5v จะช่วยได้หรือไม่ ผมกลัวว่าทำแล้วมันก็เห็นเป็น minimum ที่ 1.184 อยู่ดี

แนะนำด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ
    Last edited by pagga; 28 Nov 2007, 22:09:24.

แนะนำให้เพิ่มไฟครับ
    คิดจะเล่น E4XXX ต้องใช้ไฟเยอะหน่อยครับ
    ของผม E4400ลากใช้จริงที่333*10 ไฟ 1.5V เลยครับ
    แต่ใช้ E6300 ที่450*7 ไฟ1.4V เอง

Comment

e4400 bsel ดันไป 2.8 รัน orthos ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ลดมาเหลือ 2.66 ก็ยังไม่เป็นไรครับผม

Comment

ขอบคุณคุณจอมยุทธนะครับ สรุปควรทำ Vmod ไฟด้วย น่าจะเอาอยู่ใช่มั้ยครับ ผมเข้าไปดูลิงค์ของท่าน bobo ยังไม่ค่อยชัวร์จุดที่ให้เชื่อมขา เห็นมีหลายแบบเหลือเกิน อยากได้อันที่ทำกะ e4500 แล้วชัวร์ๆบ้าง

คุณ porora โชคดีจัง ผมละเซ็งเลยครับ

Comment

สำเร็จแล้วครับ โมไฟเป็น 1.4v ตามวิธีในนี้ http://www.madshrimps.be/?action=get...12&articID=629 ผมว่าทำง่ายกว่า bsel อีก แป็บเดียวเสร็จ

โปรแกรมคำนวณจุด mod ไฟ เป็นไฟล์ excel ใช้ได้กับ c2d ทุกรุ่นขอให้รู้ default Vcore โหลดได้จากนี่ครับ
          http://www.madshrimps.be/vbulletin/a...calculator.xls

เค้าบอกเค้า e4500 ที่ 1.4v ได้ถึง 3.2ghz แต่ผมไม่อยากลากไปขนาดนั้น เอาแค่ 275 ได้ 3.02ghz สบายๆ แรม kingmax บ้านๆ กับ sink เดิมๆ ลองรัน orthos 1ชม ผ่านฉลุย พอใจแล้วครับ
          Last edited by pagga; 1 Dec 2007, 17:15:30.

Comment

อันนี้เขาเรียกVcore Modไม่ใช่Bsel อย่าเอามารวมกันสิครับ อาจจะเป็นการเชื่อมขาเหมือนกันแต่มันคนละจุดประสงค์
            เดี๋ยวคนเขาจะเข้าใจว่าBselเป็นการเพิ่มไฟVcore

Comment

E4500 เหมือนกัน ตามลายเซ็น

ปล. รอ PSU ตัวใหม่จะได้ไปไกลกว่านี้

Comment

Originally posted by Razor View Post
                อันนี้เขาเรียกVcore Modไม่ใช่Bsel อย่าเอามารวมกันสิครับ อาจจะเป็นการเชื่อมขาเหมือนกันแต่มันคนละจุดประสงค์
                เดี๋ยวคนเขาจะเข้าใจว่าBselเป็นการเพิ่มไฟVcore
                Vcore Mod ทำสำเร็จเลยเอามาโพสเพิ่มครับ ถ้าคนจะเข้าใจผิดเพราะไม่ได้อ่านให้ละเอียดแต่แรก ผมก็ไม่รู้จะทำไงครับ ผมไม่ได้บอกซักนิดว่าที่ทำครั้งหลังเรียกว่า bsel ดูวันที่ผมถาม กะที่ตอบได้ ผมว่าถ้าคนอ่านทั้งหมดจะเข้าใจนะ ส่วนที่ไม่เขียนวิธีทำ bsel เพราะถือว่ามีคนเขียนกันไปเยอะมากๆแล้ว

ตอนที่ผมถามคือทำ bsel ผ่านแต่มีปัญหา ผมก็ถามไปว่าต้อง Vmod เพิ่มไฟรึป่าว เพียงแต่ไม่ได้ใช้คำเป็นทางการว่า VCore Mod พอได้คำตอบจากท่านจอมยุทธ ก็ไป search หาวิธีที่ทำแล้วชัวร์ ที่ผมไม่กล้าทำตามวิธีของท่าน bobo เพราะวิธีนั้นใช้กับ Default VCore ที่ 1.35v ไม่ใช่ 1.18v พอเจออันนี้ มันใจว่าชัวร์ ก็ลุยเลย ทำสำเร็จก็เข้ามาโพส แล้วจะไม่ให้ผมบอกหรอครับ ว่าที่ทำสำเร็จทำยังไง ผมยังตั้งกระทู้ใหม่แยกไปอีกอันเรื่อง Vcore Mod

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=126832

Originally posted by alizt View Post
                E4500 เหมือนกัน ตามลายเซ็น

ปล. รอ PSU ตัวใหม่จะได้ไปไกลกว่านี้
                เข้าไปดูแล้ว เยี่ยมเลยครับ ขอให้ลากเพิ่มสำเร็จนะครับ CPU ตัวนี้มันคุ้มราคาจริงๆ
                ของผมแรมบ้านๆ ได้แค่นี้ก็พอใจละ คงไม่ยุ่งไรกับมันอีกแล้ว

ส่วนบอร์ด asrock รุ่นนี้กับค่าตัว 1,650 บาท ถ้ากล้า mod cpu ถือว่าคุ้มยิ่งกว่าคุ้ม บางท่านโชคดีทำ bsel อย่างเดียวจบ แต่ถ้าปัญหาเจอแบบผม ก็ต้อง mod เพิ่มไฟด้วย หรือถ้าใครซื้อของใหม่มา ผมว่าทำทั้งสองอย่างทีเดียวไปเลยดีกว่า แต่ถ้าไม่อยากเสี่ยงเลย เพิ่มตังเล่นพวกบอร์ด P31 ขึ้นไป ไม่ต้องมาทำพวกนี้ สะดวกกว่ากันเยอะครับ
                Last edited by pagga; 2 Dec 2007, 10:04:45.

Comment

อ่านจนจบงงเลยปี 2007 หรอเนี่ย

Comment

Working...
                  X