Announcement

Collapse
No announcement yet.

็สงสัยเรื่อง RAID

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ็สงสัยเรื่อง RAID

คือผมสงสัยว่า ถ้าทำraid0 แล้ว hdd จะพังไวไหมคับแล้วมันจะิอยู่ในประกันอะป่าว แ้ล้วถ้าเอาไปทำraid0 แล้ว เราสามารถเอาแยกออกจากกันได้ไหมคับ(เลิกทำraid0)

ถ้า hdd 500g 2ตัวทำraid 0 กับ hdd 250g 4ตัว ทำraid 0 ชุดไหนจะเร็วกว่ากันคับ

ถามได้ดีคับ อยากรู้เหมือนกัน^^"

Comment

ตอบได้อย่างเดียว ถ้าเกิด เอาแยกขณะทำเรดอยู่ ข้อมูลมีสิทเสียหายคับ

โดนมาเองทำสายSATA หลุด ลืมดูเปิดเครื่อง ข้อมูลไปหมดเลย

Comment

ยังอยู่นะครับ แค่เซ็ทในไบออสให้เหมือนเดิมครับ
        ผมเคยทำRaid แล้ว ดันไปยกเลิก Raid พอเข้าวินโด้บูทไม่ขึ้นเลยครับ เลยกลับไปโหลดที่เคยตั้งค่าRaidไว้ในไบออส ก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ
        4ตัวทำRaid ไวกว่าครับ ถ้าแยกกันแล้วข้อมูลใช้ไม่ได้นะครับ แต่ถ้าเผลอแยกแล้วทำกลับได้ครับ โดยเซ็ทตัวให้ถูก ตัวใหน 1-2-3-4 เรียงไปตามเดิมครับ

Comment

Raid0 ทำให้ Harddisk ทำงานน้อยลง เพราะว่า เวลาในการส่งข้อมูล จะน้อยลง ทำให้ทำงานน้อย

เมื่อทำงานน้อยลง น่าจะทำให้อายุการใช้งาน ยาวขึ้นอีกด้วย

พูดง่ายๆครับ ข้อมูล 10M Raid 0 ใช้เวลาอ่านแค่ครึ่งเดียวของ เวลา Harddisk ตัวเดียว

Harddisk ตัวเดียว อ่านข้อมูล ใช้เวลา 10 วินาที ในขณะที่ Raid0 ใช้เวลาแค่ 5 วินาที นี่ก็เห็นได้ชัดๆ ว่า Raid0 ทำให้ Harddisk ทำงานแบบเบาๆ

แต่ความปลอดภัย มันอีกเรื่องนึงครับ มันขึ้นอยู่กับว่าคนใช้ Backup ข้อมูลไว้ในที่ปลอดภัยหรือปล่าว แต่บอกคำเดียวว่าถ้า Backup ข้อมูลไว้กับ Harddisk ที่ทำ Raid0 ความปลอดภัยจะเป็น 50/50 ครับ

อีกอย่างเรื่องประกัน
          ทำ Raid0 ไม่หมดประกันครับ เพราะว่า เมื่อ Harddisk เสีย แล้วเอาไปเครม ใครจะรู้ครับว่า Harddisk ตัวนี้ต่อ Raid0 มาก่อน ถึงรู้ก็ไม่เกี่ยวกับประกันครับ

Comment

Originally posted by Nash66 View Post
            ยังอยู่นะครับ แค่เซ็ทในไบออสให้เหมือนเดิมครับ
            ผมเคยทำRaid แล้ว ดันไปยกเลิก Raid พอเข้าวินโด้บูทไม่ขึ้นเลยครับ เลยกลับไปโหลดที่เคยตั้งค่าRaidไว้ในไบออส ก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ
            4ตัวทำRaid ไวกว่าครับ ถ้าแยกกันแล้วข้อมูลใช้ไม่ได้นะครับ แต่ถ้าเผลอแยกแล้วทำกลับได้ครับ โดยเซ็ทตัวให้ถูก ตัวใหน 1-2-3-4 เรียงไปตามเดิมครับ
            ผมก็เคยครับ reset Bios แล้วเปิดเครื่องลืมตั้งค่า Raid มันบูตไม่ติดเลยปิดเครื่องใหม่ ตั้งค่า Raid มันก็ใช้ได้เหมือนเดิมครับ ข้อมูลไม่หาย

Comment

Originally posted by webdevils View Post
              คือผมสงสัยว่า ถ้าทำraid0 แล้ว hdd จะพังไวไหมคับแล้วมันจะิอยู่ในประกันอะป่าว แ้ล้วถ้าเอาไปทำraid0 แล้ว เราสามารถเอาแยกออกจากกันได้ไหมคับ(เลิกทำraid0)

ถ้า hdd 500g 2ตัวทำraid 0 กับ hdd 250g 4ตัว ทำraid 0 ชุดไหนจะเร็วกว่ากันคับ
              ตอบข้อ 1
              เหมือนเราใช้hddตามปกติเลยครับ ถ้าเราเลิกทําraid เราสามารถแยกhdd เรามาformat ได้
              ตอบข้อ2
              ชุดที่2เร็วกว่าครับ

Comment

1. คือผมสงสัยว่า ถ้าทำraid0 แล้ว hdd จะพังไวไหมคับ - ไม่ครับ ปกติ ถ้าลูกใดเสีย ข้อมูลจะใช้ไม่ได้ทั้งคู่ แต่เมื่อคนต่อ raid 0 จะต่อกี่ตัวก็ชัง ต้องคิดว่า มี hdd แค่ตัวเดียว พังมา หายหมด ถึงคุณไม่ต่อ raid hdd พังมา ก็หายอยู่ดี แต่มีโอกาสที่ร้านรับกู้ข้อมูล จะเอาข้อมูลกลับคืนมาให้ได้
                2. แล้วมันจะิอยู่ในประกันอะป่าว - อยู่ในประกันครับ ประกันไม่ห้ามต่อ raid ต่อได้ตามสบายหายห่วง
                3. แ้ล้วถ้าเอาไปทำraid0 แล้ว เราสามารถเอาแยกออกจากกันได้ไหมคับ(เลิกทำraid0) - ได้ครับ แต่ก็อปข้อมูลออกก่อนนะครับ
                4. ถ้า hdd 500g 2ตัวทำraid 0 กับ hdd 250g 4ตัว ทำraid 0 ชุดไหนจะเร็วกว่ากันคับ - 4 ตัวครับ ไม่ต้องกลัวเปลือง hdd กินไฟไม่เกิน 10w ต่อตัว คิดซะว่ากำลังเปิดพัดลมอยู่ ถึงมันจะไม่เย็นก็เถอะ

ปล. ท่าน Nash66 ครับ ผมไม่แน่จัยนะครับว่าจะเป็นบางตัวหรือ แต่ m/b ผมมี controller 2 ชุด ผมสลับกันได้ทุกช่อง แต่ controller ต้องตัวเดียวกัน ถ้าจะเปลี่ยนตัวต้องยกไปทุกหมด ก็ใช้ได้เหมือนเดิน ไม่ต้อง set ใหม่เลยอ่าครับ set แต่ใช้ raid พอ มันเจอเองเลย

Comment

Working...
                X