Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่าปัญหาเกี่ยวกับ LCD LG194WT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่าปัญหาเกี่ยวกับ LCD LG194WT

เล่าปัญหาเกี่ยวกับ LCD LG194WT

ไม่รู้เป็นเคราะห์ซ้ำกรรมซัดรึไงไม่รู้นะ...

เรื่องมันเริ่มที่ เมื่อเดือนมกราคม ผมไปซื้อเจ้าจอ LCD LG194WT มาราคา 6,600 ตอนนั้นราคาถูกกันจริงๆ

เป็นประกันของ ดีคอม

ซื้อมาหนึ่งเดือนเกิดอาการเดดพิกเซล เริ่มจาก 1 จุด ลามเป็น 3 จุดใน 1 อาทิตย์ นอกจากนั้น จะเกิดเม็ดสีเทาๆคล้ายเดทพิกเซล แต่สีมันเทาๆ กระจายคล้ายๆฝ้าขึ้นเป็น 10 จุด ซึ่งทางร้านส่งเคลม ผ่านไปสัก 2 อาทิตย์ทางร้านก็ให้จอใหม่ผมมาเลยเพราะทางดีคอมแจ้งว่าต้องเปลี่ยนให้ใหม่

หลังจากนั้นผมก็ได้รับจอใหม่รุ่นเดิม คือตัวที่กำลังใช้อยู่นี้จนมาสักครึ่งเดือน มันเริ่มมีจุดเทาๆขึ้นอีกสองจุดผมก็เฉยๆขี้เกียจเคลมสีก็ไม่เข้มขนาดเดท ถ้าฉากหลังสีไม่อ่อนนักก็ไม่เห็น แต่ก็แอบทำใจคือครั้งก่อนพอมันขึ้นมันก็จะผุดเป็นชุดๆ และแล้วผ่านมาจนถึงวันนี้

มันก็ขึ้นเป็นจุดเทาๆเป็นแผงๆอีก ขึ้นต่ำแหน่งคล้ายๆจอเก่าคือ มุมล่างด้านซ้ายและขวาของจอ โดยด้านขวาจะมากกว่า (ใกล้ๆกับบริเวณปุ่มปรับจอ) ตอนนี้ลายเป็น 20 กว่าจุดจางๆ เอาพอนด์มาทาให้มันดีไหมนะ ขึ้นเป็นฝ้า เป็นเกลื้อนไปเลยครับ

อยากรู้ว่าใครเคยเจอบ้างครับ แล้วจุดเทาๆที่ไม่เปลี่ยนสีแต่ก็ไม่ดำสนิทแบบเดทพิกเซล มันคืออะไรเอ่ย จะว่าไปก็คล้ายผื่นผดแต่ขึ้นแล้วขึ้นเลยไม่หายครับ

ผมไปอ่านกระทู้ที่ถามว่าใครใช้ LCD แล้วเจอเดทพิก เห็นเพื่อนๆมาตอบก็ไม่ค่อยมี ผมนี่ดวงดีไปไหม 55

ไว้เด๋วว่างๆจะไปตามที่ร้านเขามาดู เหตุการณ์เป็นยังไงต่อไปจะมาเล่าให้ฟังครับ

แหมกำลังจะซื้อการ์ดจอใหม่เชียว เริ่มวุ่นวายอีกแล้ว

ขอบคุณครับ

ปล.ถ้าไม่นับเรื่องปัญหานี้ จอรุ่นนี้สีและแสง การใช้งานดีมากครับถูกใจนะ แต่....

ผมเล่นตัวเนี่ยะอยู่อ่ะ ไร้ปัญหามากวนใจ....

Comment

Originally posted by dears View Post
      ผมเล่นตัวเนี่ยะอยู่อ่ะ ไร้ปัญหามากวนใจ....
      อิจฉาจังไมผมเจอปัญหาประจำ ดวงจรู๋

Comment

อัพภาพมาให้ดูแล้วนะครับ มันจะขึ้นแบบนี้ล่ะครับ ถ้าดูด้วยตาจะชัดกว่าในภาพถ่ายนะครับ และมุมอาศาการมองของเรามีผลทำให้จุดเข้มและอ่อนจางลงด้วยครับ

อันนี้อีกภาพ กลางจอจะปกติ สังเกตว่ามุมขวาบนมีจุดนึง นั่นคือจุดแรกที่เกิดจุดกลางจอที่ว่า

Comment

โดนของซ่อมมาป่าว
          เอาไปเปลื่ยนอีกทีเถอะครับ ผมไปเปลื่ยน 3 เที่ยวกว่าจะได้ของใช้ได้มา

D-Com หากไม่ใช่ HDD แล้ว เครมของมักได้ของซ่อมมาหมด

Comment

เห็นด้วยครับ เครมอีกรอบดีกว่าครับ

Comment

Working...
            X