Announcement

Collapse
No announcement yet.

คือจาไปซื้อการ์ดจอพรุ่งนี้เเล้วครับเเต่ยังตัดสินใจไม่ได้ช่วยเเนะนำหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คือจาไปซื้อการ์ดจอพรุ่งนี้เเล้วครับเเต่ยังตัดสินใจไม่ได้ช่วยเเนะนำหน่อยครับ

คือว่าในใจผมตอนนี้มีอยู่ 3ตัว เปง gigabyte 3870 512m gigabyte 4670 512m

เเระก็ EAH3850 512m เเล้วก็มีคนในบอดเค้าเเนะนำว่า 3870 เเรง ผมก็คิดว่าจาเอาตัวนี้

เเต่ก็มางง กับที่บอกว่าต้องต่อไฟเพิ่ม คือ psu ผม 400w ผมก็คิดว่าไฟไม่น่าพอถ้านำมาต่อกับตัว

การ์ดจอเลยคิดว่าจาไปซื้อ psu 500wมาใส่ใหม่ ราคา 500 บาท ผมก็มางงอีกทีกับที่ว่าวัตต์

เเท้ไม่เเท้ ผมเลยอยากจะถามพวกพี่ๆว่า

1.psu เเท้ไม่เเท้ คือ ถ้าไม่เเท้มานบอกว่าจ่ายไฟ 500w เเต่จริงๆเเล้วมานจ่ายไม่ถึงใช่ไหม

เเล้วที่ว่าเเท้คือ บอกว่าจ่าย500wก็จ่ายได้ตามนั้นช่ายไหม

2.psuราคาเท่าไหร่ครับ

ป.ล.ผมเล่นเกมส์พวก fifa09 pes09 พวกนี้นะครับ

เอางี้นะครับ 3870 + PSU Delux 35A 500W ราคาประมาณ 1000 อยู่ชัวว์

Comment

ข้อ 1 ถูก ราผู้รู้มาอธิบายต่อ
      ข้อ 2 ประมาน 1200-2500 ถ้าจะเอา 3870
      ถ้าเล่น พวก fifa09 pes09 4670 น่าจะพอนะครับ

Comment

Originally posted by priewpol View Post
        เอางี้นะครับ 3870 + PSU Delux 35A 500W ราคาประมาณ 1000 อยู่ชัวว์
        เเล้วต้องต่อไฟเข้าการ์ดจออีกไหมอ่าครับ

Comment

Originally posted by YETTAMON3 View Post
          ข้อ 1 ถูก ราผู้รู้มาอธิบายต่อ
          ข้อ 2 ประมาน 1200-2500 ถ้าจะเอา 3870
          ถ้าเล่น พวก fifa09 pes09 4670 น่าจะพอนะครับ
          ขอบคุณครับผม

Comment

Originally posted by blame View Post
            เเล้วต้องต่อไฟเข้าการ์ดจออีกไหมอ่าครับ
            ใช่ครับ
            ไม่ลองหาข้อมูลอีกหน่อยละครับ เวลายังเหลืออีกเยอะครับ หรือว่าอยากได้อย่างแรงทนไม่ไหว

Comment

Originally posted by YETTAMON3 View Post
              ใช่ครับ
              ไม่ลองหาข้อมูลอีกหน่อยละครับ เวลายังเหลืออีกเยอะครับ หรือว่าอยากได้อย่างแรงทนไม่ไหว
              อยิ่งหายิ่งลังเลอ่าครับพี่

เมื่อกี้ดูไปอีกกระทู้ เค้าบอกว่า 3850 256m ดีกว่า 4670 512m

เลยยิ่งทามให้หลายใจอ่าครับ....อิอิ

Comment

ท่านครับ ผมว่ามาทำความเข้ากันก่อนดีกว่านะครับ

คือจริงๆแล้วน่ะครับ พวกการ์ดจอรุ่นใหญ่ๆทั้งหลายที่เราเห็นๆกันในท้องตลาดเนี่ย

มันจะมีช่องให้ท่านต้องต่อไฟเพิ่มเข้าไปทุกตัวอยู่แล้วอ่ะครับ ไม่ใช่ว่า ใช้ PSU W แ้ท้ แล้วไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม อย่างที่ท่านเข้าใจอ่ะครับ

ซึ่งเจ้าตัวที่บอกๆกันว่า W ไม่แท้ ก็คือ มันจ่ายไฟได้ไม่ถึงเท่าที่มันติดไว้ จะเป็นตัวราคาถูก พบเห็นได้ทั่วไป ตั้งแต่ไม่กี่ร้อย จนถึงเกือบๆพัน

ส่วนตัว W แท้ แน่นอนอยู่แล้วครับ ราคามันสูงกว่าเยอะพอสมควรเลย ราคาน่าจะเริ่มต้นสักประมาณ พันกลางๆขึ้นไปน่ะครับ

(ส่วนพวกยี่ห้อหรือรุ่น ผมขอไม่แนะนำอะไรทั้งนั้น เพราะผมก็ใช้ W ไม่แท้ แต่พอดีมันใช้ได้ก็เลยใช้ไป ฮ่าๆๆ)

ส่วนเรื่อง ไฟพอหรือไม่พอเนี่ย คือเสียบไปปั๊บ เปิดติดใช้ได้ เล่นเกมส์สบาย ไม่มีปัญหาก็จบไป

แต่ถ้าเสียบปั๊บ เปิดไม่ติด หรือเปิดติดแต่เล่นเกมส์หนักๆ แล้วมันดับมันอะไรแสดงว่าไฟไม่พออ่ะครับ

ประมาณนั้นนะครับ ยังไงรอท่านอื่นมาเสริม ส่วนผมขอตัวไปนอนก่อนละ เช้าหนีเที่ยว ฮ่าๆๆ

ปล. HD3850 กับ HD3870 แรงกว่ากันไม่มากอย่างที่คิดนะครับ ^^

ถ้าราคาต่างกันมาก ผมว่าเล่น HD3850 จะคุ้มเงินกว่าครับ เพราะมันแรงกว่ากันไม่ถึง 10% เลย แต่ราคาต่างกันเกือบพันแน่ะ

อีกอย่างนะครับ ถ้าเป็นไปได้ หาที่เป็นตัว 512MB จะดีมากนะครับผม

ปล.2 ขอโทษที่พิมพ์เยอะเกินนะครับ พอดีพิมพ์แล้วมันเพลินมือไปหน่อยน่ะ ขอบคุณที่ทนอ่านกันจนจบนะครับ ฮ่าๆๆ

Comment

ตามท่านข้างบนครับ

ท่านต้องเทียบราคากับประสิทธิภาพครับ ถึงจะเห็นความแตกต่างและจะตัดสินใจได้เอง ว่าควรเอาตัวไหน

ดูตามรูปเลยครับ เค้าเทียบความแรงเป็น%มาให้เลย

พอดูแล้วท่านก็ลองไปเช็คราคาดูครับ ถ้าความแรงต่างกันนิดเดียว ผมว่าท่านเล่นตัวที่ถูกกว่าดีกว่าครับ เพราะเวลาไปเล่นเกมส์จริงๆ เฟรมเรตต่างกันแค่ไม่กี่เฟรม แต่บางทีราคามันต่างกันเยอะเลย

ทั้งนี้ทั้งนั้น ต้องดูความละเอียดที่ท่านปรับด้วยนะครับ ส่วนตัวแล้วคิดว่าถ้าจอใหญ่ๆ น่าจะเอาแรม512น่าจะดีกว่านะ

Comment

ซิ้อการ์ดดีๆทั้งทีก็เอา PSU ที่มันดีๆหน่อยก็ได้ โดยส่วนตัวถ้าถามผม ผมเอา 3870 ครับ หรือถ้าของใหม่ก้ 4670 ไม่ต้องต่อไฟเพิ่ม ก็แล้วแต่ 500w ราคานั้นใช้แล้วเหมือนกันครับ ตอนของผมมันทำ HDD ผมพังเซงมากครับ แต่มันก็แล้วแต่ดวงและยี้ห้อและงบครับ

Comment

หากห่วงปัญหาเรื่อง psu จะจ่ายไฟไม่พอ
                      แนะนำ การ์ดจอ 4670 คุ้มครับ
                      เย็น เงียบ และ ประหยัดไฟ

Comment

400W ติดเคสบางยี่ห้อก็เอา HD4670 ไม่อยู่นะครับ ยิ่งติดเคสอายุมากๆนี่น่าห่วงอยู่ครับ เคยใช้ 400W กับ 6600TD มาช่วงหนึ่งครับ เลย 6 เดือนมาหน่อยคอมเปิดไม่ติดซะงั้น ซื้อ 450W ใหม่มาถึงใช้ได้ครับ

Comment

Originally posted by Agger View Post
                          400W ติดเคสบางยี่ห้อก็เอา HD4670 ไม่อยู่นะครับ ยิ่งติดเคสอายุมากๆนี่น่าห่วงอยู่ครับ เคยใช้ 400W กับ 6600TD มาช่วงหนึ่งครับ เลย 6 เดือนมาหน่อยคอมเปิดไม่ติดซะงั้น ซื้อ 450W ใหม่มาถึงใช้ได้ครับ
                          เพราะว่า4670มันกินไฟพอๆกับ9600GSOไงครับ แต่ต่างกันที่ตรง4670ไม่ต้องต่อสายไฟเข้าการ์ดจอ แต่จริงๆแล้วกินไฟต่างกันนิดๆๆๆเดียว

สรุปคือไม่ว่าจะยังไง ท่านควรจะเปลี่ยนPSUใหม่ครับ

เพื่อความสบายใจครับ อย่างน้อยที่สุดเป็นตัวละ7-800 บาทก็ยังดี(แต่ก็ไม่ถือว่าดีมากนะครับ)

Comment

ความรู้ครับ

ตอนนี้ก็ว่าจะหาซื้อใหม่อยู่เหมือนกัน ^^

Comment

Originally posted by masteraz View Post
                              ความรู้ครับ

ตอนนี้ก็ว่าจะหาซื้อใหม่อยู่เหมือนกัน ^^
                              แจ่มเป็ด

Comment

Working...
                              X