Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีอุปกรณ์แบบนี้ขายไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีอุปกรณ์แบบนี้ขายไหมครับ

คือว่าตอนนี้ผมมี router อยู่ 1 ตัวอ่ะครับ แต่พอดีที่บ้านมีคอม 2 เครื่อง ผมอยากจะแชร์เน็ต
    แต่เวนกำ router ดันมีอยู่ port เดียว ผมอยากทราบว่า มันมีอุปกรณ์ที่ใช้ขยาย port ไหมครับให้มันมากกว่า 1 คือ......... ไม่อยากซื้อเร้าเตอร์ใหม่อ่า ตังยิ่งไม่มีอยู่

ถ้ามีอยากทราบราคาด้วยอ่ะครับ

แชร์เน็ทผ่านสาย lan ก็ได้ไม่ใช่หรือครับ โดย คอม1 แชร์ ไปคอม 2 ครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
      แชร์เน็ทผ่านสาย lan ก็ได้ไม่ใช่หรือครับ โดย คอม1 แชร์ ไปคอม 2 ครับ
      อ่อ ว่าจะถามอยู่เหมือนกันครับ คือว่า คอม 1 ที่ใช้ต่อกับเร้าเตอร์เนี่น lan onboard มันถูกใช้ไป (ต่อกับเร้าเตอร์)แล้วครับ ดังนั้น ผมจะต้องซื้อ lan card มาใส่ ที่ com 1 อีกตัว (อย่าดูรูปนะครับเดี๊ยวจะงง)

ปัญหาก็คือ ผมถามช่างหลายๆคนแล้ว เขาไม่แน่ใจว่าวิธีนี้จะใช้แชร์ได้หรือเปล่า เพราะ ไม่ค่อยมีใครเขาทำกัน แต่ผมว่ามันประหยัดงบดีอ่ะครับ เพิ่มแค่ lan ไป 1 ตัว 250 บาทเอง

สรุปคือ คอมเครื่องที่ 1 (server)
      จะมีการืด lan 2 ตัว เอาไว้แลนกับเครื่องที่ 2 1 ตัว
      และก้อใช้รับข้อมูลกับเร้าเตอร์ 1 ตัว

แต่ที่อยากทราบจิงๆก็คือ คำถามแรกอ่ะครับ ว่ามีขายไหม จะได้ไม่ต้องยุ่งยากครับ ขอบคุณครับ
      Last edited by kickza; 20 Oct 2006, 00:09:10.

Comment

SWITCH HUB ตัวละ 500 คือสิ่งที่คุณถามหา ลองขอซื้อมือสองก็ได้มั้ง

เอาสายจากเร้าเตอมาเสียบที่ HUB แล้ว เอาสายแลนมาจิ้ม HUB แล้วไปจิ้มที่กาดแลนของคอมทั้ง สอง จบ

Comment

Originally posted by BOYWA View Post
          SWITCH HUB ตัวละ 500 คือสิ่งที่คุณถามหา ลองขอซื้อมือสองก็ได้มั้ง

เอาสายจากเร้าเตอมาเสียบที่ HUB แล้ว เอาสายแลนมาจิ้ม HUB แล้วไปจิ้มที่กาดแลนของคอมทั้ง สอง จบ
          ขอบคุงครับ สั้นๆ แต่แจ่มแจ้ง

Comment

มีครับ เค้าเรียกว่า 10/100 Mbps Switching Hub ไงครับ ราคาก็มีตั้งแต่ห้าร้อยไปถึงสองหมื่น อย่างที่คุณต้องการ กำเงินห้าร้อยไปเดินพันธุ์ทิพย์ก็ได้กลับมาแล้วครับ

Comment

เห็นมีอยู่นะครับ ของมือสองเพียบๆๆ

Comment

HUB กะ Switch มันคนละอย่างกันทำงานไม่เหมือนกันนะจาบอกให้

Comment

Originally posted by kickza View Post
                  อ่อ ว่าจะถามอยู่เหมือนกันครับ คือว่า คอม 1 ที่ใช้ต่อกับเร้าเตอร์เนี่น lan onboard มันถูกใช้ไป (ต่อกับเร้าเตอร์)แล้วครับ ดังนั้น ผมจะต้องซื้อ lan card มาใส่ ที่ com 1 อีกตัว (อย่าดูรูปนะครับเดี๊ยวจะงง)

ปัญหาก็คือ ผมถามช่างหลายๆคนแล้ว เขาไม่แน่ใจว่าวิธีนี้จะใช้แชร์ได้หรือเปล่า เพราะ ไม่ค่อยมีใครเขาทำกัน แต่ผมว่ามันประหยัดงบดีอ่ะครับ เพิ่มแค่ lan ไป 1 ตัว 250 บาทเอง

สรุปคือ คอมเครื่องที่ 1 (server)
                  จะมีการืด lan 2 ตัว เอาไว้แลนกับเครื่องที่ 2 1 ตัว
                  และก้อใช้รับข้อมูลกับเร้าเตอร์ 1 ตัว

แต่ที่อยากทราบจิงๆก็คือ คำถามแรกอ่ะครับ ว่ามีขายไหม จะได้ไม่ต้องยุ่งยากครับ ขอบคุณครับ
                  ได้ครับเครื่องโดยPC1ใส่การ์ด Lan 2ตัว แล้วทำ Birdge Connection เพื่อต่อกับ PC2

วิธีนี้สามารถเพิ่ม Lan ที่ PC1 เพื่อนเพิ่ม Connection ได้อีก

ตามรูปนี้เลยครับ
                  Last edited by JO; 20 Oct 2006, 02:51:07.

Comment

ส่วนถ้าต่อผ่าน SW ก็แบบนี้นะครับ

Comment

แต่โดยปกติ ADSL Router จะมี Fast Ethernet 10/100Mbps (RJ-45) มาด้วย 4Port นิครับ

Comment

Originally posted by JO View Post
                        ได้ครับเครื่องโดยPC1ใส่การ์ด Lan 2ตัว แล้วทำ Birdge Connection เพื่อต่อกับ PC2

วิธีนี้สามารถเพิ่ม Lan ที่ PC1 เพื่อนเพิ่ม Connection ได้อีก

ตามรูปนี้เลยครับ
                        อ่าเริ่มสนใจวิธีนี้แล้วสิ รู้สึกประหยัดก่าตั้งเกือบ 2 เท่าแน่ะครับ

ผมเคยใช้ 56k แล้วแชร์แบบ p2p ได้
                        ไม่ทราบว่าวิธีนี้เซตแตกต่างกันรึป่าวครับ

แล้วผมจะหาดูวิธีแบบนี้ได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by kickza View Post
                          อ่าเริ่มสนใจวิธีนี้แล้วสิ รู้สึกประหยัดก่าตั้งเกือบ 2 เท่าแน่ะครับ

ผมเคยใช้ 56k แล้วแชร์แบบ p2p ได้
                          ไม่ทราบว่าวิธีนี้เซตแตกต่างกันรึป่าวครับ

แล้วผมจะหาดูวิธีแบบนี้ได้ที่ไหนครับ ขอบคุณครับ
                          คล้ายๆกันครับ

เพิ่งแต่วิธีนี้ PC1 จะมี Lan 2ตัว ต้องใช้ Birdge Connection เข้าช่วยครับ
                          เซ็ท IP , Subnet , Gatewaye ตามรูปที่ผมบอกก็ใช้ได้เลยครับ

ส่วนวิธีเซ็ทอย่างละเอียดเดี๋ยวค่อยมาอธิบายให้อีกทีครับ พอดีพรุ่งนี้ต้องไปเซตุ๊บ Sever net หอพักแต่เช้า

Comment

Originally posted by JO View Post
                            คล้ายๆกันครับ

เพิ่งแต่วิธีนี้ PC1 จะมี Lan 2ตัว ต้องใช้ Birdge Connection เข้าช่วยครับ
                            เซ็ท IP , Subnet , Gatewaye ตามรูปที่ผมบอกก็ใช้ได้เลยครับ

ส่วนวิธีเซ็ทอย่างละเอียดเดี๋ยวค่อยมาอธิบายให้อีกทีครับ พอดีพรุ่งนี้ต้องไปเซตุ๊บ Sever net หอพักแต่เช้า
                            รีบไปซีตุ๊บเร็วๆนะครับ ผมอยากรู้ครับผม อิอ ขอบคุณครับ

Comment

คุณจำเป็นต้องเปิดคอมพิวเตอร์ พร้อมกันทั้งสองเครื่องหรือเปล่าละครับ

ข้อดีของระบบ p2p ที่คุณเลือกคือประหยัดเงิน 500บาท ค่า switching

แต่ข้อด้อยก็คือความไม่เป็นอิสระของระบบ ขยายก็ลำบาก ต้องเซตอัพให้ยุ่งยาก (ถ้าคุณไม่อยู่เฉพาะหน้าละ ใครดูเป็นมั่ง)

ถ้าตัวแรกไม่เปิด หรือเสีย คุณก็ไม่ได้ใช้อินเทอร์เนต อืมม์ ถ้าอยู่ข้างๆ กันก็ง่ายหน่อย แต่ถ้าอยู่กันคนละบ้าน คนละห้อง ต้องมีสายลากไปเสียบตรงอีก

ค่าไฟที่ต้องเปิดทีละ 2 เครื่อง มันก็คูณ2 เวลามีปัญหา ต่อไม่ติดหรือช้า เครื่องที่พ่วงก็จะเหล่มาที่คุณ มันเป็นไรหว่า ทำไรรึเปล่านี่ ฯลฯ

switching 1 ตัว, แลนการ์ด 2 (มีออนบอร์ดแล้วไม่ต้อง), สายแลนธรรมดา 1 เส้นไม่ต้องค่งต้องไขว้

สิ่งที่คุณต้องทำคือเสียบเข้าตามรูป เสียบปลั๊ก ดูไฟว่าขึ้นไม่ขึ้นพอ แล้วไม่ต้องไปเซตุ๊บอะไรเลย Windows XP กับ Router มันทำให้คุณเอง

อย่าเสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่าย เลยครับ โดยเฉพาะค่าเวลาที่ต้องดูแลมันไม่คุ้มจริงๆ ผมเคยเห็นมาแล้ว เอาเวลาไปทำอย่างอื่นดีกว่าครับ

Comment

Working...
                              X