Announcement

Collapse
No announcement yet.

ค่าไฟคอมพิวเตอร์แบบเจาะลึก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ค่าไฟคอมพิวเตอร์แบบเจาะลึก

คือว่า ผมเคยอ่าน กระทู้ที่สอน วิธี คิด ค่าไฟ[แต่นานมากแล้ว] แล้วผมพึ่งเกิดความสงสัยอย่างหนึ่ง ว่า

ในส่วนประกอบของคอม มีอะไรบ้างครับ ที่ใช้ไฟฟ้า แล้วกี่วัตต์[ประมาณก็ได้ครับ]

ผมรู้อยู่2ตัว psu กับ จอคอม นอกนั้นไม่รู้เลย

เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่ทราบ บอกผมหน่อยครับ อยากรู้มากครับ

ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ดุว่าวันนึงเราใช้ไฟรวมกี่วัตต์คูณด้วยชั่วโมงต่อเดือนหารหนึ่งพันคูณด้วยค่าหน่วยไฟฟ้า

ไฟหน่วยละ 5 บาท

ไฟรวม 700 วัตต์

เล่นวันละ 2 ชม. คูณ 30 หาร 1000 = 700x60/1000x5 = 210 บาท

ประมาณนี้นะครับถ้าจำไม่ผิด ^^

ปล.รอท่านอื่นต่อไปความรู้คืนครูหมดแล้ว +555

Comment

psu ผมก็950 วัตต์แล้วครับ

ผมต้องการรู้ตัวอื่น เช่น cpu ram m/b พวกนี้ ใช้ไฟไหม ใช้กี่วัตต์

Comment

จริงๆ ซับพรายท่าน 700w แต่ใช้งานจริงไม่ถึงนะครับ มันจะใช้กำลังไฟฟ้าเท่าที่ อุปกรณ์คอมมันโหลดใช้ไปเท่า
        อย่างท่านใช้ 700w แต่คอมท่าน มี แค่ HDD M/B CPUอย่างละหนึ่ง มันสามารถ กินกระแสได้ 150w ซับพรายท่านก็จะจ่ายกำลังไฟฟ้า ที่150w เท่ายั้น

Comment

แล้วคอมผมไว้เล่นเกมส์ มันใช้กี่ w ครับ เห็นเพื่อนๆในบอร์ด บอกให้เอาpsu เยอะๆหน่อย

Comment

ที่ผมคำนวณผมแค่ยกตัวอย่างนะครับ แต่ต้องถามตัวท่านเองครับว่าลากของหรือป่าวครับ

การใช้ PSU 950 W มันไม่ได้บอกว่าการใช้งานจริงมันกี่วัตต์ถ้าเป็น 80+ มันจะจ่ายไฟตามจริงที่ท่านใช้ครับ

ถ้าใช้เกิน 950 ก็เปิดไม่ติดเข้าใจนะครับแต่ถ้าเป็น 950 แบบธรรมดาก็เตรียมตัวรับไปเลย 950 วัตต์ใช้เต็มๆกันไปจ่ายค่าไฟกันกระจาย

แนะนำไปคำนวณกำลังวัตต์ตามนี้ครับ http://www.enermax.outervision.com/

ผิดพลาดการแนะนำประการใดขออภัยด้วยครับผม

Comment

เอาแบบนี้ครับ พวก m/b การ์ดจอ แรม cpu พวกนี้ ใช้กำลังไฟไหมครับ รวมๆกันเกิน50wไหมครับ

Comment

Originally posted by pakdeedee1 View Post
                เอาแบบนี้ครับ พวก m/b การ์ดจอ แรม cpu พวกนี้ ใช้กำลังไฟไหมครับ รวมๆกันเกิน50wไหมครับ
                บอร์ดอย่างต่ำก็ 50 วัตต์แล้วครับเพราะต้องเอาไฟไปจ่าย แรม ขั้นต่ำ

แรมก็กินไฟจากบอร์ดเป็นตัวป้อนมาอีกทีนึงกินมากกินน้อยก็แล้วแต่ชนิด 2 อย่างก็ปาไปเกือบ 100 วัตต์แล้วครับ

ซีพียู ก็กินไฟจากบอร์ดแต่ต้องดูว่า ซีพียู ท่านรุ่นอะไร oc รึป่าวเพราะมันกินไฟแยกต่างหากครับ

เช่น แรม กิน ไฟ 50w ซีพียู 2500k 95w ไฟเลี้ยงบอร์ด 50 w คิดว่าเกิน 50 วัตต์ไหมครับ

แต่ทุกอย่างมันอยู่ที่ สเปคท่านครับของแรงก็กินไฟครับเป็นธรรมดาครับของไม่แรงก็กินไฟน้อย

ทุกอย่างในเคสท่านที่ทำให้คอมมันติดพัดลมมันหมุนมันใช้ไฟทุกอย่างแหละครับ

แต่ภาพรวมที่ถามเกิน 50 อยู่แล้วเอาเป็นว่าบอก สเปคท่านมาจบข่าว +555

Comment

คำนวนตามเว็บที่ท่านแปะไว้แล้ว เค้าบอกว่ากินไฟอยู่ที่ 532วัตต์ ถ้าคอมเปิด ช.ม. ต่อวัน ค่าไฟ 1 เดือนจะเท่าไหร่เหรอครับ??

Comment

ก็อย่างที่หลายๆ ท่าน ว่าอ่าครับ
                    spec PSU (W) มันบอกแค่ค่า peak หรือกำลังที่ PSU รับไหว ส่วนจะกินไฟเท่าไหร่ นัั้นอีกเรื่องนึงครับ ขึ้นอยู่ที่ load (ภาระ,กระแส,การทำงาน) ที่กำลังใช้อยู่ขณะนั้นๆ เช่น ขณะเล่นเกมส์ watt หรือกำลังที่จ่ายไป ก็จะเยอะกว่าช่วงเปิด stand by เฉยๆ แน่นอน ส่วนจะเอาแค่แน่นอน มันก็ต้อง watt meter อย่างเดี่ยวอ่าครับ (ตามเว็ป มักจะบอกเป็นค่า full load หรือทำงานเต็มที่ 100% ทุกชิ้นอุปกรณ์มากกว่า เพื่อเป็นไกด์ในการเลือก PSU)

การคำนวนค่าไฟ 1 ยูนิต คือ กิโลวัต ต่อ ชั่วโมง
                    ฉะนั้น จำนวน ยูนิต ที่ใช้ก็คือ (W*ชั่วโมงที่ใช้)/1000
                    จากนั้น บ้านท่าน ยูนิตละเท่าไหร่ ก็คูณไป ก็จะเป็นค่าไฟที่ต้องจ่าย ถ้า 1 เดือนใช้แบบนี้ตลอดก็ คูณ 30 ไปได้เลย ก็จะเป็นค่าไฟใน 1 เดือน

ส่วนถ้าจะคิดแบบละเอียดๆ นะ ผมว่าท่านต้องไปเปิดตาราง power consumtion การ์ดจอ และ cpu ของท่าน ว่าค่า idel power เท่าไหร่ full load เท่าไหร่ (เพราะคิดว่า 2 ตัวนี้ ค่า idel และค่า full load น่าจะต่างกันมากที่สุด)
                    จากนั้นก็ลองมาคิดดูว่า ท่านเล่นเกมสืกี่ชัวโมง (cpu และ VGA จะทำงานเกือบๆ full load) แปลงไฟล์ rander งาน กี่ชัวโมง (cpu จะ full load VGA จะ idel หรือ + ไปอีกนิดหน่อย ถ้า VGA ช่วย CPU ประมวณผล ) เล่นเน็ตโหลดบิต (CPU และ VGA จะ idel ) ส่วนอุปกรณ์อื่นๆ รวมๆ แล้วน่าจะประมาณ 100-150 W แล้วก็นั่งบวกดูครับ

ถ้าจะประมาณง่ายๆ เล่นเกมส์ก็เหมือนท่าน กำลังรีดผ้าอยู่ โหลดบิตก็เหมือนท่าน เปิดทีวี อยู่ - -"

ปล. ไม่ต้องไปคิดมากหรอกครับ ถ้าท่านใช้งานปกติแบบคนธรรมดาทั่วไปก็ไม่เกิน 300 หรอก
                    Last edited by zankdz; 22 Oct 2011, 04:21:26.

Comment

ปรกติค่าไฟสำหรับคอมอย่างเดียว 500 หน่วย * 7 (เพราะอยู่หอพัก) ปัจจุบันนี้ผมเครียดอยู่ทุกสิ้นเดือนเวลาจ่ายค่าไฟ T_T

Comment

Originally posted by tstcfr4w View Post
                        ปรกติค่าไฟสำหรับคอมอย่างเดียว 500 หน่วย * 7 (เพราะอยู่หอพัก) ปัจจุบันนี้ผมเครียดอยู่ทุกสิ้นเดือนเวลาจ่ายค่าไฟ T_T
                        อย่าใช้เยอะครับเอาไว้จัดเล่นเกมส์ยามเครียดๆสัก 1 ชม / วัน

เห็นแล้วเครียดแทนหน่วยละ 7 บาทกินโจ๊กรอบดึกได้ 2 เดือนเต็มๆเลยนะนั้น - -*

Comment

Originally posted by b785462 View Post
                          อย่าใช้เยอะครับเอาไว้จัดเล่นเกมส์ยามเครียดๆสัก 1 ชม / วัน

เห็นแล้วเครียดแทนหน่วยละ 7 บาทกินโจ๊กรอบดึกได้ 2 เดือนเต็มๆเลยนะนั้น - -*
                          ใช่คับผมเครียดอยู่ บางเดือนก้ 300 หน่วย (จัดว่าเดือนนั้นโชกดี) ปรกติผมต้องใช้คอมทำงานด้วย เลยแถมโหลดบิทไปในตัวด้วยเลย

Comment

อ้าว....มีเรื่องค่าไฟด้วย

...................ผมคนนึงหละที่เปิด ทั้งวี่ ทั้งวัน (เฉพาะวันหยุด...นะ) แต่ค่าไฟ แฟนเป็นคนจ่าย เลยไม่รู้ว่าตัวเอง""ผลาญ"" ไปเท่าไหร่...??? กำจิงๆ

Comment

Originally posted by tstcfr4w View Post
                              ใช่คับผมเครียดอยู่ บางเดือนก้ 300 หน่วย (จัดว่าเดือนนั้นโชกดี) ปรกติผมต้องใช้คอมทำงานด้วย เลยแถมโหลดบิทไปในตัวด้วยเลย
                              ถ้างานไม่หนักหนาอะไรมากแนะนำจัดชุดเล็กๆอีกสักชุดจะดีกว่านะครับ ^^

Comment

Working...
                              X