Announcement

Collapse
No announcement yet.

BIT กะ MEM อันไหนสำคัญกว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• BIT กะ MEM อันไหนสำคัญกว่า

ปิดกระทู้คร้าบบบ แจ่มแจ้งแล้วจ้า ขอบคุณทุกท่านครับ(X1550 DDR II 64 64 Bit 512 HM )BIT กะ MEM อันไหนสำคัญกว่าครับ

อย่าง 64 bit กะ DDRII 512 mb มันจะไปได้แค่ไหนครับผม
    Last edited by danint; 2 Jun 2007, 23:00:23.

64bit ของอะไร

ไปได้แค่ไหน คือไปไหน ขอคำถามละเอียดนิดนึงครับ

Comment

อธิบายหลายรอบแล้ว.. เบื่อ..

สรุปหมาๆเลยละกัน การ์ดจอ ที่มี interface แรมแบบ 64Bit ห่วย

จะเจอในรุ่นต่ำๆ

รุ่นกลางๆ 128 Bit

รุ่นสูงๆแรงๆ 256Bit

Bit มีผลต่อประสิทธิภาพโดยตรง !!

ส่วน Megabyte คือขนาด 128 MB/256 MB ว่ากันไป ไม่ค่อยมีผลมากนัก

ความแรงไม่ได้อยู่กับแรมอย่างเดียว

อยู่ที่ Pipeline Coreclock Memclock APU /อื่นๆ ด้วย

Comment

ผมว่า bit สำคัญกว่าครับ ไอพวกที่เอา mem ให้มาเยอะๆ แต่ 64 bit นี้ไร้ค่ามากๆความรู้สึกเหมือนทำออกมาหลอกขายครับ เพราะมันเกิดปัญหาคอขวด มีแรมเยอะเสียปล่าวแต่ไม่ได้ใช้ประโยชน์

Comment

Bit เหมื่อนขนาดความกว้างการส่งข้อมูล ถึงmem จะเยอะแต่ดันมีช่องส่งสัญญาณแคบก็ไม่หวาย

Comment

bit เอาไปคำณวนกับ Memory clock ด้วย ให้ได้ brandwidth

ซึ่ง 128 Bit ส่งได้เท่าตัวของ 64 bit

เช่น 64Bit 400Mhz มี B/w 3200MB/s
            128Bit 400Mhz มี B/w 6400MB/s

แต่ถ้า อยากให้แรม 64bit มี B/w 6400MB/s เท่า 128bit

ต้องมีความเร็วอย่างน้อย 800Mhz ซึ่งต้องเปลี่ยนชนิดแรมเลย และก็เป็นไปไม่ได้ที่จะ oc จาก 400 ไป 800

เพราะฉะนั้น Bit มีผลมากที่สุด มากกว่า Mhz

Comment

เอิ๊กส์ๆ ลองใช้ก็รุ้แล้วเรื่องนี้น่ะ อย่าง 7300GS VS 7900GS จำนวนแรมเท่ากัน แต่ท่อกับbit ไม่เท่ากัน อันไหนแรงก่าล่ะ คิดเอง งุงิ

Comment

Originally posted by dogdog View Post
                64bit ของอะไร

ไปได้แค่ไหน คือไปไหน ขอคำถามละเอียดนิดนึงครับ

ขอเคลียร์หน่อยนะครับ

คือปะมานเทียบกะเกมส์ออนไลน์ ต้องดิ้นรนอีกมั๊ยครับ
                ให้ลูกชายเล่นพวกนั้นนะส่วนผมนะแก่แล้วเล่นอะไรไม่ค่อยเป็น

Comment

ผมว่าน่าจะหาพวก 128 บิต แรม 128MB น่าจะดีกว่าครับ มือ 2 ก็ได้ครับ แรมเครื่องก็สำคัญนะครับ น่าจะซัก 1G กำลังดี ส่วนเน็ตเร็วหน่อยก็ดีครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                    ผมว่าน่าจะหาพวก 128 บิต แรม 128MB น่าจะดีกว่าครับ มือ 2 ก็ได้ครับ แรมเครื่องก็สำคัญนะครับ น่าจะซัก 1G กำลังดี ส่วนเน็ตเร็วหน่อยก็ดีครับ

เน็ทเร็วครับ
                    แรมสองกิ๊ก
                    ซัพพลายสี่ร้อยหกสิบ
                    ฮาร์ดดิสสองร้อยคูณสอง
                    เอ็กซ์หนึ่งห้าห้าศูนย์คูณสองไฮเมม
                    ปรีหลอดมาสเตอร์คูล
                    อาร์คติกฟรีซเซอร์โปรเจ็ด
                    บอร์ดดีคิวหก
                    อีหกสามสองศูนย์
                    ซีอาร์ทีสิบห้านิ้วเอสวีโอเอไม่แบน
                    หมดงบแล้วจ้า
                    Last edited by danint; 3 Jun 2007, 03:23:29.

Comment

งั้นก็เปลี่ยนการ์ดจอโลกครับ

Comment

สงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับลายเซ็นคุณ

เวบมีฟังค์ชั่นค้นหา เนี่ยมันอยู่ตรงไหนครับ

Comment

Originally posted by danint View Post
                          สงสัยมานานแล้วครับเกี่ยวกับลายเซ็นคุณ

เวบมีฟังค์ชั่นค้นหา เนี่ยมันอยู่ตรงไหนครับ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post

Comment

อ่า ปิดกระทู้ สงสัยซื้อไปเรียบร้อยแล้ว

Comment

Working...
                              X