Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่ื่องค่าใน everest ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่ื่องค่าใน everest ครับ

อยากทราบว่าค่า GPU Diode คือค่าอะไรครับ ในหน้าดูอุณภูมินะครับ

ถามพ่วงเลยแล้วครับครับไม่เปลืองกระทู้ แฮะๆ

พอดีผม clock q6600 ไป 3.0 ลากบัสอย่างเดียวเลย

เล่นได้ประมานเกือบๆ 1 อาทิตย์ เหตุเกิดตอนเล่น half life 2 ครับ

อยู่ๆ เครื่องดับไปซะงั้น กดรีสตาทไม่ได้ เลยถอดปลั๊กบูตเครื่องใหญ่ครับ ไม่ติด เลยรอสักพัก แล้วก็บูตใหม่จึงติดแต่

ตอนนี้ขึ้นหน้าจอเมนบอร์ดมันรันหลับมาเป็นค่าเดิมครับคือ 2.4 หน้าเมนบอร์ดมี 2 ตัวเลือกครับ คือ ให้เข้าไปเช็ทอัพ กับกลับไปใช่ค่าปกติ

อันนี้เกิดจากอะไรเหรอครับ ว่าจะ clock ไป3.0 อีกกลัวมาเป็นอีกครับ -*-

ปล. พักหลังๆ ฝนไม่ตกอากาศที่บ้านร้อนพอดูครับ ช่วงนี้เลยถอดฝาเคสเล่นแล้วครับ -*-
    Last edited by Sandess; 7 Jun 2008, 02:33:11.

Originally posted by Sandess View Post
    อยากทราบว่าค่า GPU Diode คือค่าอะไรครับ ในหน้าดูอุณภูมินะครับ
    อุณภูมิ GPU ของการ์ดจอครับ
    ถามพ่วงเลยแล้วครับครับไม่เปลืองกระทู้ แฮะๆ

พอดีผม clock q6600 ไป 3.0 ลากบัสอย่างเดียวเลย

เล่นได้ประมานเกือบๆ 1 อาทิตย์ เหตุเกิดตอนเล่น half life 2 ครับ

อยู่ๆ เครื่องดับไปซะงั้น กดรีสตาทไม่ได้ เลยถอดปลั๊กบูตเครื่องใหญ่ครับ ไม่ติด เลยรอสักพัก แล้วก็บูตใหม่จึงติดแต่

ตอนนี้ขึ้นหน้าจอเมนบอร์ดมันรันหลับมาเป็นค่าเดิมครับคือ 2.4 หน้าเมนบอร์ดมี 2 ตัวเลือกครับ คือ ให้เข้าไปเช็ทอัพ กับกลับไปใช่ค่าปกติ

อันนี้เกิดจากอะไรเหรอครับ ว่าจะ clock ไป3.0 อีกกลัวมาเป็นอีกครับ -*-

ปล. พักหลังๆ ฝนไม่ตกอากาศที่บ้านร้อนพอดูครับ ช่วงนี้เลยถอดฝาเคสเล่นแล้วครับ -*-
    OC แล้วไม่เสถียร ลองปรับแต่งไฟเลี้ยงซีพียู กับการระบายความร้อน แล้วพาวเวอร์ซัพพลายท่านกี่วัตต์ละ อันนี้ต้องมั่นใจว่ามันพอ

Comment

Originally posted by pong153 View Post
      OC แล้วไม่เสถียร ลองปรับแต่งไฟเลี้ยงซีพียู กับการระบายความร้อน แล้วพาวเวอร์ซัพพลายท่านกี่วัตต์ละ อันนี้ต้องมั่นใจว่ามันพอ
      ตามลายเซ็นเลยอ่าครับ ผมลากบัสเพียวๆ เลย แต่คิดว่าคงร้อนเพราะ ช่วงนี้ที่บ้านร้อนพอสมควรครับ

Comment

Originally posted by Sandess View Post
        ตามลายเซ็นเลยอ่าครับ ผมลากบัสเพียวๆ เลย แต่คิดว่าคงร้อนเพราะ ช่วงนี้ที่บ้านร้อนพอสมควรครับ
        งั้นก็จัดการเรื่องการระบายความร้อนของเคสให้ดี ถ้าไม่ได้ก็เปิดฝาเคส เอาพัดลมจ่อเข้าไปเลยชัวร์แน่นอน

Comment

ถ้าผมจำไม่ผิด ชิพ ทั้ง CPU และ GPU จะมี ไดโอด ฝังไว้ เป็นตัวจับความร้อนของ ชิพนั้นๆครับ

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับตอนนี้มีปัญหาการ์ดจอแทน ครับ ความร้อนสบั้นเหมือนจะต้องไปเคลม

en8800GT 512 gt ซิงค์ใหม่ เปิดเครื่องไม่ได้ทำอะไรปาไป 76 แล้วครับ -*-

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับตอนนี้มีปัญหาการ์ดจอแทน ครับ ความร้อนสบั้นเหมือนจะต้องไปเคลม

en8800GT 512 gt ซิงค์ใหม่ เปิดเครื่องไม่ได้ทำอะไรปาไป 76 แล้วครับ -*-
              ซิ้งใหม่ของเค้าเย็นลงไม่ใช่เหรอ ลองเคลมดูครับ

Comment

ผมว่า 3Ghz ไฟ auto ก็ปกติแล้วครับ
                ส่วนเรื่องความร้อนการ์ดจอ มีอะไรไปบังทางลมออกหรือป่าว?
                แล้วก็ลองปรับรอบพัดลมดู

Comment

ตัวนี้ปรับรอบพัดลมไม่ได้อ่าครับ เห็นหลายๆท่านบอกมา ตัวซิงค์ใหม่

ส่วนเรื่องบังทางลมไม่มีครับ คาดว่าต้องพาไปหาหมอครับ -*- ตัวมันร้อนมาก

Comment

Originally posted by Deenkung View Post
                    ผมว่า 3Ghz ไฟ auto ก็ปกติแล้วครับ
                    ส่วนเรื่องความร้อนการ์ดจอ มีอะไรไปบังทางลมออกหรือป่าว?
                    แล้วก็ลองปรับรอบพัดลมดู
                    เมนบอร์ด asus ถ้ามีการ OC ซีพียูมันแนะนำให้ปรับแต่งไฟเอง การตั้งไฟ AUTO ใช้งานหนักๆกลัวจะไปไม่รอด ส่วนบอร์ดยี่ห้ออื่นไม่เคยใช้ เลยไม่ทราบครับ

Comment

Working...
                    X