Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต่อ HDD แล้วบูทไม่ขึ้น

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต่อ HDD แล้วบูทไม่ขึ้น

คือ ผมได้ซื้อคอมมาใหม่มาสเปค
    cpu xeon3220
    mb asus p5ql-e
    ram kingston 4gb
    dvd 1 ตัว
    psu icute650w
    vga 8600gt[ของเก่า]
    hdd ตัวเก่าอีก 3 ลูก [sata2 ide1 ยี่ห้อ seagate ทั้งหมด]

แล้วตอนที่บูทจะบูทไม่ขึ้นเป็นจอดำๆแต่เครื่องติดพัดลมหมุน แล้วก็มีไฟhddสีแดงตลอด

ก็เลยลองไล่ไปทีละอย่างๆ จนรู้ว่าเป็นที่ hdd เพราะถอด hdd ตัวที่มีปัญหาออกมันจะบูทขึ้นได้ แต่ถ้าเสียบ hdd ลูกนี้เข้าไปแล้วจะบูทไม่ขึ้นเป็นจอสีดำแต่เครื่องติด คิดว่าไม่น่าใช่ไฟไม่พอแน่ๆ เพราะลองต่อ hdd ตัวนี้ตัวเดียวแล้วก็ยังบูทไม่ขึ้นอยู่ดี
    แต่ที่งงคือ เมื่อเอา hdd ตัวนี้ที่มีปัญหาไปต่อกับเครื่องเก่าปรากฏว่าบูทขึ้นได้ตา่มปกติ ไม่มีอาการเหมือนเครื่องใหม่เลย
    เลยอยากจะถามว่ามันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ เพราะอีกเครื่องนึงเปิดได้ปกติข้อมูลก็ยังไม่หาย

ตัวhddที่มีปัญหา รหัส st3250820as 250gb ไฟ +5v 0.72a/+12v 0.52a

มีใครพอจะทราบบ้างไม๊อ้ะ

Comment

ตัวที่ว่า เป็น IDE ใช่ไหมครับ?

Comment

sata2 ครับ
        และลองเซ็ตจั้มเปอร์ให้มันทำงานที่ความเร็วsata1 และsata2 แล้วก็ยังไม่ได้ครับ

Comment

Setboot HDD ผิดลูกหรือป่าวครับ

Comment

คือ ถ้าต่อ hdd ลูกนี้เข้าไปแล้วมันจะบูทไม่ขึ้นหน้า bios เลยครับ แต่จะเป็นหน้าจอดำๆไม่มีอะไรขึ้นมาเลย แต่ตัวเครื่องกับพัดลมหมุนปกติ ไฟ hdd กระพริบอยู่ครับ

แล้วเอา hdd ลูกนี้ไปต่อกับเครื่องอื่นก็ไม่มีปัญหาอะไรใช้งานได้ปกติ ข้อมูลไม่หาย แต่พอมาต่อกับเครื่องใหม่นี้แล้วกลับบูทไม่ขึ้น

Comment

เซต Slave กับ Master หรือยังครับ

Comment

น่าจะเซ็ต HDD ใน BIOS ผิดรึป่าวคับ

Comment

Originally posted by Pbeer View Post
                  เซต Slave กับ Master หรือยังครับ
                  ตัวที่มีปัญหาเป็นตัว sata ครับ ไม่ทราบว่า sata นี่เซ็ต slave master ได้ด้วยเหรอครับ ??

Originally posted by darkpippo View Post
                  น่าจะเซ็ต HDD ใน BIOS ผิดรึป่าวคับ
                  คือ hdd ตัวที่มีปัญหานี้ตัวเดียวโดดๆ ก็บูทไม่ติดครับ คือมันจะไม่ขึ้นหน้า bios เลย จะขึ้นแค่หน้าจอดำๆเหมือนตอนเราเปิดเครื่องใหม่ๆ แล้วก็ดำอยู่ยังงั้นตลอดเลยครับ

งงๆๆวุ้ย

Comment

Working...
                  X