Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง แรม ครับผม ช่วยตอบที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง แรม ครับผม ช่วยตอบที

ระหว่าง แรม 512*2 = 1 gb. Dual channel กับ
    512*3 = 1.5 gb. single channel อันไหนดีกว่ากัน เร็วกว่ากันครับ คิดไม่ออกอ่ะครับ

ต้องดูว่าโปรแกรมที่เราใช้บ่อยๆนั้นใช้แรมมากหรือป่าว เช่นถ้าเล่นเกมกินแรมมากๆ เป็นผมผมใช้1.5gbครับ แต่ถ้าไม่เล่นเกมเลย ใช้โปรแกรมเล็กๆน้อย1gbก็เหลือๆครับ

ถ้าเป็นผมผมใช้1.5gbครับ

Comment

เป็นผมเน้นจำนวนนะไม่ก็ขายหมดซื้อ1G*2เลย

Comment

ถ้าชอบเร็วแรง ก็ DUAL
        ถ้าชอบเยอะก็ single
        แรงดีกว่าครับ......ผมชอบส่วนตัว

Comment

เน้นปริมาณ มีเท่าไร ใส่ไปเล้ยยยยยย

Comment

เห็นด้วยอย่างแรง

Comment

น่าจะเหมือนรถเติมน้ำมัน 91(1.5G)เต็มทั้ง กับ รถเติม 95(1G dual) เกือบเต็มทั้ง อันไหนไปได้ไกลกว่ากัน
              91 จะได้ไกลกว่า แต่ 95 จะแรงกว่าแต่ไปได้ไม่ไกล

Comment

อุอุอุ พี่kingmaxก็เทียบซะ

งั้นเปรียบมั้ง

แรม 3 แถว = รถวิ่งได้3เลน (รถคล่องตัว)
                แรม2แถว Dual = รถวิ่งได้2แลน แต่เป็นทางด่วน

โอเค๊ๆ

Comment

Comment

Originally posted by kingmax View Post
                    น่าจะเหมือนรถเติมน้ำมัน 91(1.5G)เต็มทั้ง กับ รถเติม 95(1G dual) เกือบเต็มทั้ง อันไหนไปได้ไกลกว่ากัน
                    91 จะได้ไกลกว่า แต่ 95 จะแรงกว่าแต่ไปได้ไม่ไกล

อาวที่หนายมาพูดคร้าบบบ

91 95 มันก็แรงเท่ากันแหละครับ

Comment

ผมว่านะ
                      จำนวนความจุของแรม ก็เหมือน จำนวนรถบรรทุกข้อมูล วิ่งข้ามสะพาน
                      รถ 1 คัน สามารถ บรรทุกข้อมูลได้ครั้งละ 1 เมก
                      ถ้าคุณมีแรม 1 G = คุณมีรถบรรทุกจำนวน 1000 คัน
                      ถ้าคุณมีแรม 1.5 G = คุณมีรถบรรทุกจำนวน 1500 คัน
                      เมื่อแรมทำงาน ก็คือ รถบรรทุกจะต้องบรรทุกข้อมูล 1 เมก ต่อ 1 คัน ข้ามสะพาน

Single เหมือน ถนนข้ามสะพานเลนเดียว
                      Dual เหมือน ถนนข้ามสะพานเลนคู่

ถนนข้ามสะพานเลนคู่ ทำให้รถวิ่งไปได้เร็วกว่า และจำนวนต่อนาทีมากกว่าครับ
                      ต่อให้มีรถบรรทุกมากเท่าไร แต่ต้องมาเจอสะพานแบบ คอขวด แบบนี้ คุณคิดว่า
                      สะพานแบบเลน เดียว กับสะพานเลนคู่ อย่างไหน จะเร็วกว่ากัน

Comment

ปัญหาคือ แรมมีเท่าไร ได้ใช้ทั้งหมด มี 1.5 ก็ได้ใช้ 1.5

แต่ dual ได้ใช้จริงๆ แค่ไม่กี่ % ครับ bandwidth มันเพิ่มขึ้น 2 เท่า แต่เล่นเกมส์งี้ ใช้งานทั่วไปงี้ มันไม่ได้เร็วขึ้นมาขนาดนั้นครับ

Comment

ผมก็ยังไม่ได้ลองสักทีนึงว่า Single กับ Dual มันแตกต่างกันไหม

มันต้องลองแปลง หนังสักเรื่องนึง เอาแบบเหมือนกัน แล้วดูว่าเวลามันต่างกันหรือปล่าวระหว่าง Single กับ Dual

ลองคิดง่ายๆ อย่างนี้สิครับว่า
                          Dual เหมือนคนทำงานพร้อมกัน 2 คน
                          Single เหมือนคนทำงาน คนเดียว
                          ถ้าทำงานเหมือนกัน อันไหนจะเร็วกว่ากัน (แต่มันก็ต้องขึ้นอยู่กับตัวอื่นๆ ควบคู่ไปด้วย)

แต่ที่เห็นนะครับ

Bandwidth ของ DDR400(PC3200) 2 ตัว ต่อแบบ Dual = DDR2 800 (PC6400) 1 ตัว

Comment

Bandwidth ของ DDR400(PC3200) 2 ตัว ต่อแบบ Dual = DDR2 800 (PC6400) 1 ตัว

เอามาจากไหนครับ dual แล้วบัสคูณ 2 เนี่ย

----------
                            ผลความแตกต่างผมเคยเอาลงแล้ว แต่ถ้ายังกังขา ผมก็จะเอามาลงให้ดูอีก

Comment

Originally posted by tassapon View Post
                              เอามาจากไหนครับ dual แล้วบัสคูณ 2 เนี่ย

----------
                              ผลความแตกต่างผมเคยเอาลงแล้ว แต่ถ้ายังกังขา ผมก็จะเอามาลงให้ดูอีก
                              เอิ๊กๆๆ อ่านให้ดีนะครับ ผมบอกว่า Bandwidth จะเท่ากับ DDR2 800 จำนวน 1 ตัว ที่ CL3 อีกด้วยนะจะบอกให้
                              ไม่เชื่อ ใครมี DDR2 800 หนึ่งตัว เบนมาร์คแรมมาสิ (ใช้ Everest นะ) จะได้ค่าเท่ากับ ของผมเลย แต่อย่า Dual มานะครับ ใครก็ได้เบนมาร์คมาเลย อิอิอิ หรือเอา DDR2 667 ของท่าน 1 ตัว (ห้าม overclock นะ) แพ้ Dual DDR 400 แน่นอน อิอิอิ

แต่ถ้า DDR2 Dual ล่ะก้อ DDR Dual คงแพ้แน่นอน เพราะอะไร ก็รู้กันอยู่ แต่ถ้าจะสู้ได้ก็เพราะว่า
                              DDR1 ใช้ CL3 ซึ่งต่ำกว่า DDR2 ซึ่งเป็น CL4 CL5

แต่ DDR1 Dual + Overclock สู้กลับ DDR2 533 Dual ที่ไม่ได้ Overclock ได้

ดาวน์โหลดโปรแกรมเบนมาร์ค Everest 4.00 ได้ที่ลิ้งค์ล่างนี้ครับ
                              http://www.lavalys.com/downloads/everestultimate400.exe
                              Last edited by Drunk; 2 May 2007, 22:36:56.

Comment

Working...
                              X