Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง แรม ครับผม ช่วยตอบที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ผมบอกตั้งแต่แรกแล้วครับ ว่า bandwidth ที่เพิ่มมา มันไม่ได้เอาไปใช้หมดหรอก ได้ใช้จริงๆก็ต่อเมื่อต้อง swap file ขนาดใหญ่ๆ

เล่นเกมส์ ทำงานทั่วไป ไม่ได้ใช้ ไม่มีผลหรอกครับ

การได้ dual เป็นเรื่องที่ดีครับ แต่ถ้าได้ปริมาณมาก่อน จะดีกว่าครับ เพราะฉะนั้น ผมยังยืนยันเหมือนเดิมว่า 1.5 ไม่ dual ดีกว่าครับ

Comment

งานนี้โทษแก๊สโซฮอล์ครับ

Comment

Originally posted by หัวโบราณ View Post
        งานนี้โทษแก๊สโซฮอล์ครับ
        เหอะๆๆๆ
        ผมใช้ BIODIESEL น่ะครับ

Comment

ดูจากผลแล้ว Dual ไม่มีผลเพิ่มขึ้น ต่อประสิทธิภาพของ CPU โดยตรงแต่ก็มีผลโดยอ้อม
          แต่ถ้าดูจาก % ที่เปรียบเทียบแล้ว 5% ก็มีผลมากนะครับ ผมคิดว่างั้นนะ
          แล้วก็มีผลต่อเกมส์ด้วยนะ

OK ถือว่าเข้าใจตรงกันแล้วกัน เพราะว่าไม่มีข้อขัดแย้ง
          ความจริงผมก็อยากจะดูผลเบนมาร์คของ DDR2 ของจริงเหมือนกันนะเนี่ย
          แล้วผมก็ยืนยันจุดเดิมของผมว่า DDR400 ๒ แผง ต่อ Dual มีประสิทธิภาพเท่ากับ DDR2 800 ๑ แผง

ก็แล้วแต่ความต้องการแล้วกัน

ก็แนะนำเจ้าของกระทู้อย่างนี้แล้วกันว่า ใช้ 1G 2 ตัว เป็น 2 G ทำเป็น Dual จะดีกว่า 1.5 G Single มากเลย เพราะว่าไม่ค่อมงานครับ แล้วก็ทำไมไม่ดันให้มันเต็มที่ไปเลยล่ะ จะปล่อยให้มันค้างคาอยู่ทำไม

Comment

Originally posted by Yoshimitsu View Post
            เหอะๆๆๆ
            ผมใช้ BIODIESEL น่ะครับ
            ผมใช้น้ำมันพืช

Comment

650i ตัวเก่า Memory Read ทิ้งขาด 965 เลย

ส่วน Meory Write 965 กินขาดเหมือนกัน

แล้วพอลากซีพียูไปอีก ค่าพวกนี้มันก็เพิ่มตามไปด้วยอีก เพิ่มทีละเป็นพันครับ ไม่ใช่นิดๆหน่อยๆ

จะเห็นได้ว่ามันมีหลายปัจจัยที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ทั้งความเร็วซีพียู หรือชิบเซ็ต หรือเมนบอดแต่ละค่าย ชิบเซตเดียวกันก็ได้ไม่เท่ากันแล้ว แล้วมันจะวัดกันยังไง DDR1 กับ DDR2 น่ะจะเอาบอดแบบไหนมาวัด จะหามาตราฐานได้จากที่ไหนครับ

ยิ่งเอา AMD ที่มีเมโมรีคอนโทรลดีกว่ามาเทียบกับ Intel มันก็แพ้หลุดลุ่ยอ่ะสิ เวลาเทียบอ่ะ ถ้าอยากรู้ความต่างชัวๆ กดดูเลย ในคอมตัวเดียวกันทั้งเซ็ตน่ะแหละ 400CL3 533CL4 667CL5 800CL5 1000CL5 ลองดูครับ เทสเฟรมเรตดูด้วย เทสPI เทส3Dmark เล่นเกมจริงด้วย

ผมลองหมดแล้วใน650i ที่มันปรับบัสแรมกับบัสซีพียูแยกกันได้ ส่วนท่านคงต้องลองแล้วครับ พิสูจดูด้วยตัวเอง
              Last edited by ARES; 3 May 2007, 00:32:25.

Comment

จริงครับ มันจะต้องขึ้นอยู่กับ Controller และ CHIP ด้วย รวมไปถึง CPU ที่ใช้ด้วย

แต่ขอถามหน่อยครับ ว่า Intel กับ AMD ทั้งที่บอร์ดและ CHIP ต่างกัน ทำไมวัดกันได้
                ไม่ได้ใช้โปรแกรม Benmark หรอกหรือ

ของท่านเป็นผลต่าง ระหว่าง Single & Dual ของ Intel

ของผมเป็นผลต่าง ระหว่าง Single & Dual ของ AMD ตามลายเซ็นต์ เลยครับ

Last edited by Drunk; 3 May 2007, 08:35:01.

Comment

สนับสนุนท่าน tassapon ครับ ถึง Bandwitch สูงขึ้นกับการใช้งานจริงก็ไม่ค่อยเห็นผลนักครับ

Comment

สนับสนุนท่าน tassapon ครับ ถึง Bandwitch สูงขึ้นกับการใช้งานจริงก็ไม่ค่อยเห็นผลนักครับ

Comment

เปรียบเทียบระหว่างหนึ่งลูก กับ ลูกครึ่งล่ะครับ ถ้าชนะ 1-0 ต่อลูกนึงอยู่ตัวครับ
                      แต่ถ้าต่อลูกครึ่ง เจ๊งเห็นๆ (เอิ๊กๆ พอเทียบได้ไหมหว่า)

Comment

ก็แล้วแต่จะคิดครับ

สำหรับ CPU สเป็คไม่สูงนัก ก็อาจจะไม่เห็นผลครับ เพราะว่า ช้าเร็วมันก็ต้องขึ้นอยู่กับ CPU เป็นหลัก
                        ยกตัวอย่างเช่น ถ้าใช้ Athlon64 3200+ แบบของผม ก็อาจจะไม่เห็นผลมากนักเพราะว่า CPU ยังทำงานไม่เร็วพอที่จะทำให้ Memory Single Channel เป็นคอขวดได้ อย่างนี้ไม่เห็นผลแน่นอน ก็ไม่จำเป็นต้อง ทำ Dual ใช้งานแบบ Single ได้สะบาย

แต่ถ้าคุณใช้ Athlon64 x2 ล่ะ หรือพวก FX53 55 57 60 อะไรพวกนี้ มันเป็นสเป็คสูงแล้วทำงานเร็ว มันจะต้องเป็นคอขวดตรง Memory Single Channel นั่นแหละครับ ถึงต้องมี Dual Channel มาขยาย Bandwidth น่ะครับ เพื่อที่จะรองรับ CPU สูงๆ

ถ้าเป็น CPU 1 Core แล้ว Memory Single Channel ก็ใช้ไปเถอะครับ มันไม่แตกต่างอะไรสักเท่าไร

Comment

Originally posted by ARES View Post
                          650i ตัวเก่า Memory Read ทิ้งขาด 965 เลย

ส่วน Meory Write 965 กินขาดเหมือนกัน

แล้วพอลากซีพียูไปอีก ค่าพวกนี้มันก็เพิ่มตามไปด้วยอีก เพิ่มทีละเป็นพันครับ ไม่ใช่นิดๆหน่อยๆ

จะเห็นได้ว่ามันมีหลายปัจจัยที่มีส่วนเกี่ยวข้อง ทั้งความเร็วซีพียู หรือชิบเซ็ต หรือเมนบอดแต่ละค่าย ชิบเซตเดียวกันก็ได้ไม่เท่ากันแล้ว แล้วมันจะวัดกันยังไง DDR1 กับ DDR2 น่ะจะเอาบอดแบบไหนมาวัด จะหามาตราฐานได้จากที่ไหนครับ

ยิ่งเอา AMD ที่มีเมโมรีคอนโทรลดีกว่ามาเทียบกับ Intel มันก็แพ้หลุดลุ่ยอ่ะสิ เวลาเทียบอ่ะ ถ้าอยากรู้ความต่างชัวๆ กดดูเลย ในคอมตัวเดียวกันทั้งเซ็ตน่ะแหละ 400CL3 533CL4 667CL5 800CL5 1000CL5 ลองดูครับ เทสเฟรมเรตดูด้วย เทสPI เทส3Dmark เล่นเกมจริงด้วย

ผมลองหมดแล้วใน650i ที่มันปรับบัสแรมกับบัสซีพียูแยกกันได้ ส่วนท่านคงต้องลองแล้วครับ พิสูจดูด้วยตัวเอง
                          ก็ทดสอบได้เลยครับ
                          ใช้ DDR2 400 CL3 จำนวน 2 ตัว ต่อแบบ Dual จะมี Bandwidth เท่ากับ DDR2 800 CL3 จำนวน 1 ตัว ทดสอบในบอร์ดเดียวกันได้ใช่ไหมครับ แบบนี้ แต่ชนะ DDR2 800 CL5 จำนวน 1 ตัว แน่นอน

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                            ก็ทดสอบได้เลยครับ
                            ใช้ DDR2 400 CL3 จำนวน 2 ตัว ต่อแบบ Dual จะมี Bandwidth เท่ากับ DDR2 800 CL3 จำนวน 1 ตัว ทดสอบในบอร์ดเดียวกันได้ใช่ไหมครับ แบบนี้ แต่ชนะ DDR2 800 CL5 จำนวน 1 ตัว แน่นอน

ยังไม่สำนึก...

Dual มันเป็นแค่ทฤษฎีครับ ไม่มีทางเลย ที่ 400 CL3 Dual จะไปเทียบกับ 800 CL3 Single ได้

เอารูปมาให้ดูได้แค่นี้ P965 มันเล่นไม่ได้มาก เทียบกันเริ่มต้นที่บัส 667 CL4 Dual

อย่าว่าแต่ 1333 CL4 Single เลย

แค่นี้ก็เห็นแล้วว่า 667 CL4 Dual ยังสู้ 1000 CL 5 Single ไม่ได้ด้วยซ้ำ...

แล้ว 400 CL3 Dual มันจะไปเทียบกับ 800 CL3 Single ได้ยังไง

Dual มันเป็นแค่ทฤษฎีครับ

ถ้ายังคา 400 CL3 Dual เทียบกับ 800 CL3 Single ไว้จับชิบ Nforce กับ GMH อีกเมื่อไหร่ ผมจะเอามาลงให้ดู จะได้เคลียร์ ดีไหมครับ

Comment

ใครมีของ AMD ที่จะมาลองให้ดูไหมครับ แบบข้างบนอ่ะครับ ช่วยสงเคราะห์หน่อยครับ ของผมไม่มี
                              ทดลองแบบข้างบนอ่ะครับ ของ Intel ไม่ค่อยเห็นความแตกต่างเหมือนที่เป็นตารางของอีกคนนึงหน้าแรก
                              ถ้าเอาของ AMDมาทดสอบ แล้วได้เหมือนของ Intel ล่ะก้อ

ผมจะลงข้อความว่า "ผมสำนึกแล้วครับ" อิอิอิ ผมเอาจริงนะครับ

อีกอย่างมันจะได้เป็นความรู้สำหรับคนเล่นคอมมือใหม่ด้วย ที่เขาลงข้อความถามตลอดว่า Single กับ Dual มันต่างกันอย่างไร

ใครทำได้ช่วยทดสอบให้ดูแบบคุณ ARES อ่ะครับ จะขอบคุณมากเลย

ผมใกล้จะสำนึกแล้วครับ ขออีกนิดนึง

Comment

กำลังจะ Edit ออกแล้วลง ขอโทษอยู่พอดีครับ นึกว่าท่านจะโกรธกันซะอีก ผมกลัวว่าจะใช้คำพูดไม่เหมาะสม ไม่ได้ขัดเกลาข้อความให้ดีซะก่อน ขอโทษจริงๆครับ

Comment

Working...
                                X