Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอท่านผู้รู้ช่วยชีแนะหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอท่านผู้รู้ช่วยชีแนะหน่อยครับ

คือจากที่ผมเคยได้ตั้งกระทู้ถามตอนนี้ผมได้สเปคที่คิดว่าใช่แล้วอยากให้เพื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำอีกหน่อยว่าผมจะเลือกcpuตัวไหนดีกับการ เล่นเกม NFS Crysis Gta4 เกมออนไลน์ทั่วไป
    ตัดต่อวีดีโอ(บ้างเล็กน้อย) โหลดบิท(บางครั้งอาจเปิดทิ้งนาน 1 วัน หรือนานสุดก็3วัน)
    แล้วสุดท้ายก็ เผื่อ OVERCLOCK นิดหน่อยครับ
    สเปคตามนี้ครับ
    Ram DDR-II/800 OCZ 2G*2
    VGA HIS 4850 IceQ4 TURBO/HDMI/512
    HDD WD640AAKS
    DVD-RW ASUS
    CASE+Power DELUX 500 W

แล้วCPU ก็ระหว่าง
    1. 7750+ATHLON X2+M3N/H/HDMI(แล้วถ้าผมจะซื้อซิงค์ใหม่อยู่แล้วซื้อcpuเป็นbeดีมั๊ยครับ)
    2. E7400 + ASUS (Vga)P5-KPL-AM/PS หรือ ASUS P5-KPL/1600 หรือ GigaByte GA-EP31-DS3L ดีครับ
    แล้วการ์ดจอ ถ้าเทียบ กับ
    XFX 9600 GT ZALMAN(512MB)
    HD4830
    ตัวไหนจะคุ้มค่ากว่ากันครับหรือถ้าพี่ๆมีตัวอื่นก็แนะนำหน่อยนะครับ
    แล้วก็ช่วยแนะนำจอซัก19นิ้วราคาไม่เกิน4พันด้วยครับ
    แล้วทำไมHDDของSEAGATEราคามันขึ้นน่ากลัวจัง 500 GB จาก2990เป็น4190เลย
    เพิ่มอีกนิดครับถ้าผมจาเอาHDDที่เป็นSATA ธรรมดามาใส่กับMB SATA-II จะได้มั๊ยครับ
    ปล.ขอบคุณล่วงหน้านะครับแล้วตัวสเปคถ้าขาดเหลือยังไงก็จัดเพิ่มให้ทีนะครับ
    Last edited by wizvolcano; 19 Feb 2009, 23:30:14.

จอ 19 นิ้วไม่เกิน 4000 ลองดูของฟิลิป ครับ ไม่แพงมากสวยด้วย

Psu ใช้แบบไม่ติดเคสก็ดีนะครับ เพราะเห็นว่า่เปิดนาน

Comment

ดันก่อน

Comment

ดันอีกทีจาตกแว้ว

Comment

ตอบให้หน่อยนะง้าบ

Comment

4830 แีรงกว่า 9600gt

ส่วน harddisk ใส่ได้ครับ

ส่วน Cpu ไม่ชัวร์ครับรอคนรู้ดีกว่าครับ

Comment

สรุปให้เลยแล้วกัน

E7400
              P5KPL/1600
              Ram DDR-II/800 KINGTON 800 2Gx2 1600 เองครับ MB ไม่ได้มีฟั่งชั้น OC แรมระดับเทพ ซื้อแรมแพงๆ ก็มีค่าเท่ากันครับ
              VGA HIS 4850 IceQ4 TURBO/HDMI/512
              HDD WD640AAKS
              DVD-RW ASUS
              TT 470W 1900

Comment

แล้วถ้าผมจะคล็อกE7400นี่ต้องเปลี่ยนพัดลมมั๊ยครับแล้วควรจะคล็อกความเร็วซักเท่าไหร่ดีครับ

Comment

พัดผมเดิมๆ วิ้งได้ 3.7-3.9 MB ตัววนี้เต็มที่วิ้งได้ 3.5 ครับ

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    พัดผมเดิมๆ วิ้งได้ 3.7-3.9 MB ตัววนี้เต็มที่วิ้งได้ 3.5 ครับ
                    3.5เต็มที่นี่หมายความว่าระยะปลอดภัยที่3.5ใช่มั๊ยครับแล้วถ้าเปลี่ยนซิงค์จะคล็อกได้ซักเท่าไหร่ครับเพราะผมกะจะเปลี่ยนอยู่แล้วเพราะบ้านผมร้อนมากๆ

อีกอย่างครับ LAN จากสายกับ Wireless lan มันมีข้อแต่ต่างยังไงบ้างอ่ะครับ

Comment

แปลว่าเมนบอร์ดตัวนี้มีความสามารถในการ OC ไปถึง 3.5 ก็เก่งแล้วครับ ถ้าจะเอา 4.0 UP ว่ากันที่ MB ตัวละ 4000 จะดีกว่าครับ ภาคจ่ายไฟอะไรก็ออกแบบมาดีขึ้นไปอีกครับ

สาย วิ่ง เต็มตลอดเหมาะกับร้านเกมส์หรือที่ต้องการรับส่งข้อมมูลแบบเต็มๆ
                      ไร้สาย เหมะกับเนท ครับ เมนบ้านเราอย่างเก่งก็ 5 M ทั้วไป 1-2M สบายๆครับ

Comment

งั้นรบกวนท่านwikornช่วยแนะนำเมนบอร์ดหน่อยครับเพราะคอมตัวนี้ผมคงต้องใช้ไม่น้อยกว่า5ปี(พ่อไม่ค่อยให้งบ)(อีกอย่างผมนึกว่าบอร์ดตัวนี้คงพอเพราะเห้นท่านวิกรลากE5200ถึง3.7กว่าๆเลย)
                        แล้วถ้าผมจะเอา4.0 UP ควรใช้ซิงค์ตัวไหนถึงจะเอาอยู่ครับแล้วPSUต้องเปลี่ยนมั๊ย
                        แล้วช่วยแนะนำจอ19นิ้วซักตัวครับเอาแบบที่คุ้มราคาไม่เกี่ยงยี่ห้อของไม่เกิน4พันครับ
                        Last edited by wizvolcano; 20 Feb 2009, 19:14:00.

Comment

ดัน1ที

Comment

งบเท่าไรสำหรับ MB

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                              งบเท่าไรสำหรับ MB
                              3000+-นิดหน่อยครับ

หรือถ้ามากกว่านั้นแล้วมันคุ้มค่าก็okครับ

แล้วถ้าคิดไปคิดมาผมเอาตังไปซื้อE8400+บอร์ดไม่แพงมากจะคุ้มกว่ามั๊ย
                              Last edited by wizvolcano; 21 Feb 2009, 21:23:52.

Comment

Working...
                              X