Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมฯ 2 เครื่อง แชร์ไฟล์กันด้วยสายUSB

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมฯ 2 เครื่อง แชร์ไฟล์กันด้วยสายUSB

เมื่อปีที่แล้ว ผมซื้อสายUSB 2.0 File Transfer Cable ยี่ห้อBELKIN จากIT City
    ตอนแรกซื้อผิดรุ่นเพราะคนขายบอกผิดว่ารุ่นนี้ทำได้ เลยกลับมาเปลี่ยนใหม่ อย่าไปเชื่อคนขายมากหรอกครับ ไม่ใช่ว่าคนขายรู้หมดทุกคนครับ
    รุ่นที่ผิด สำหรับย้ายไฟล์ระบบต่างๆ configต่างๆ usernameต่างๆ ข้อมูลต่างๆ ฯลฯ จากคอมฯเก่า ไปยังคอมฯใหม่ แต่ไม่มีความสามารถเรื่องแชร์ไฟล์กันระหว่าง2เครื่อง http://www.belkin.com/easytransfercable
    รุ่นที่ถูกต้องตามที่ผมต้องการ แต่เว็บBELKIN ไม่มีสินค้าแล้วหรือว่า มีขายโดยเฉพาะเอเซีย หรือเปล่า
    รูปตัวอย่างนี้ครับ

เสียบสายUSB กับ คอมฯ 2เครื่อง จะมีหน้าต่างขึ้นมาเอง ไม่ต้องลงโปรแกรม ยกเว้นคอมฯที่ใช้Windows 95,98,ME BELKINมีแผ่นCDติดตั้งโปรแกรมมาให้
    หน้าต่างด้านบน กับด้านล่าง จะมองเห็นไดร์ต่างๆระหว่าง2เครื่องพร้อมกัน ย้าย ลบ copy แก้ตัวอักษร ฯลฯ ได้ แต่มีเมนูคำสั่งเลือก ระบบแชร์ไฟล์ หรือ แชร์เน็ตระหว่าง2เครื่องได้ ครับ
    คอมฯ1 ต่อเน็ต คอมฯ2ไม่ต่อเน็ตแต่เล่นเน็ตได้เพราะพ่วงด้วยสายUSB

หากซื้อ ระวังผิดรุ่นครับ หรือ ที่Pantip เห็นมีขายของจีน ครับ เท่าที่เห็น มี2-3ยี่ห้อ ราคาถูกกว่าBELKIN แล้วรุ่นหนึ่ง เป็นUSB 2.0 อีกรุ่น เป็น USB 1.1 ต้องระวังซื้อครับ ผมเคยซื้อรุ่นUSB 2.0 แต่ไม่work เพราะทำงานไม่สมบูรณ์ มีหลายครั้งที่ทำงานบ้าง ไม่ทำงานบ้าง รุ่นนั้นคู่มือบอกต้องติดตั้งโปรแกรมก่อนซึ่งผมไม่ชอบ คนขาย(จากเมืองจีน)บอกเปลี่ยนใหม่ได้เป็นสินค้าอื่นๆก็ได้
    แล้วต่อมา เห็นอีกรุ่นจากจีน คู่มือบอกว่าไม่ต้องลงโปรแกรม เหมือนBELKIN ซื้อมาลองแล้วใช้ได้ เหมือนBELKIN เลย หน้าต่างโปรแกรมดูคล้ายๆกัน ผมเลย ค้นหาในgoogle พบว่า จีนผลิตชิปอาจมี2-3ยี่ห้อ สำหรับทำFile Transfer Cable แล้วทำเป็นสำเร็จรูป ไม่มีตรายี่ห้อ ขายให้ทั่วโลก เห็นฝรั่งพิมพ์ตรายี่ห้อตัวเอง(ไม่ใช่BELKINครับ เหมือนยี่ห้อคนไทยอย่างATEC ,SVOA ฯลฯ) ฝรั่งซื้อOEM มาจากจีน BELKIN มีระบุทำจากจีน ด้วย อาจเป็นชิปเดียวกันก็ได้

รูปนี้ KVM ยี่ห้อATEN เวลาใช้ คอมฯ 2เครื่อง พร้อมกัน ใช้แป้นพิมพ์ 1ตัว เมาส์ 1ตัว ลำโพงชุดเดียว จอภาพ1เครื่อง เวลาดูหน้าจอ สลับไปมา ด้วยกดปุ่มScroll Lock 2ครั้ง จะสลับหน้าจอครับ

เขียนเพิ่มเติมครั้งที่2ครับ เนื่องจากผู้อ่านสนใจเพิ่มเติม
    ผมค้นของในห้องเก็บของจนเจอ กล่องBELKIN พร้อมบิลราคา1590บาท ซื้อที่IT CITY เมื่อปีที่แล้ว แต่ปัจจุบันไม่รู้ว่ามีขายอยู่มั้ย ราคาเปลี่ยนไปมั้ย เพราะราคา$ขึ้นลงตามตลาด แล้วของที่ไม่ค่อยมีคนสนใจหรือขายไม่ดี อาจจะเลิกขายก็ได้ ต้องไปดูก่อนครับ ผมพบว่า กล่องมีภาษาญี่ปุ่น+อังกฤษ อย่างที่เคยสงสัยดังกล่าวข้างต้นแล้วว่า BELKIN ส่งขายประเทศในเอเซีย แล้วประเทศญี่ปุ่นด้วย ผมค้นหาพบว่า เว็บBELKIN สาขาประเทศออสเตรเลีย http://catalog.belkin.com/IWCatProdu...duct_Id=275561 ซึ่งอยู่ในเอเซียแปซิฟิก มีขายครับ

ส่วนของจีน มีขายที่PANTIP ราคาประมาณ400บาท เมื่อปีที่แล้ว เอาไว้ไปไหนพร้อมกับnotebook เผื่อสะดวกขึ้นครับ
    ผมหากล่องไม่เจอ อาจทิ้งแล้วมั่ง กล่องของจีน เป็นกล่องพลาสติกใสวงกลม ดูๆแล้วไม่มีตรายี่ห้อครับ

หากท่านสนใจจะซื้อราคาถูก ของจีน เป็นUSB2.0 แบบไม่ต้องลงโปรแกรม (ถ้าคอมฯใช้WindowsXP) แต่ถ้าคอมฯที่ไม่ใช้WindowsXP ต้องลงโปรแกรม มีCDโปรแกรมมาให้ คงหาซื้อไม่ยาก มองหากล่องพลาสติกใสวงกลม ท่านcopyรูปตัวอย่าง เอาไปตามหาดูครับ ให้คนขายดูก็ได้ หรือดูเองว่า ของเหมือนกันมั้ย อย่าลืมสังเกตคำว่าUSB1.1 กับ USB2.0 ครับ เพราะตอนแรก ซื้อมาใช้ไม่ได้ ดูไปมาแล้ว เข้าใจว่าของที่เป็นUSB1.1 ตกรุ่นนานมากแล้ว คู่มือบอกต้องลงโปรแกรมก่อน คิดว่าใช้กับคอมฯที่ไม่ใช้WindowsXP แล้วUSB2.0 ไม่ต้องลงโปรแกรมแต่ใช้กับWindowsXP นะ (ไม่รู้ต้องเป็นversion ไหนขึ้นไป เช่น แบบธรรมดา ,SP1,SP2)

ปล.บ้านผมเกือบไฟไหม้ (27 ก.พ. 51) http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=166217
    Last edited by aouaou; 27 Feb 2008, 14:42:17.

ราคาประมาณเท่าไรคับเนี่ย

Comment

อยากรู้ราคาเหมือนกันครับ.....?

Comment

หาซื้อได้ที่ไหนครับ ไอ้สายที่ว่าน่ะ สนใจครับ

Comment

เขียนเพิ่มเติมครั้งที่2ครับ อ่านไปดูข้างต้นได้ครับ

Comment

ก็ดีคับ กับสาย lan อะไรเร็วกว่ากันคับ

Comment

สาย lan ต้อง set ก่อนครับ ยุ่งยากกว่าครับ

สาย usb ใช้ได้ทันที

ขอบคุณที่นำความรู้มาแบ่งปันครับ

Comment

Originally posted by kongzz View Post
                สาย lan ต้อง set ก่อนครับ ยุ่งยากกว่าครับ

สาย usb ใช้ได้ทันที

ขอบคุณที่นำความรู้มาแบ่งปันครับ
                อ๋อ ได้เรื่องความสะดวก

Comment

USB Link ก็สะดวกดีครับ ติดที่มันช้านี่สิ (เคยใช้เมื่อ 3 ปีก่อน ) เส้นละ 899 .- จำได้แม่น ตอนนี้กี่บาทแล้วท่าน จขกท.

Comment

Originally posted by kgb99 View Post
                    ก็ดีคับ กับสาย lan อะไรเร็วกว่ากันคับ
                    USB2.0 เร็วประมาณ50MB/s
                    LAN เร็วประมาณ10,100,1000MB/s (สายแลนทั่วไป รองรับ10/100 แต่สายแลนอีกแบบรองรับถึง1000 ต้องเลือกดูดีๆครับ)

ปีนี้ อาจจะออกUSB3.0 ซึ่งสายเคเบิล มีเส้นทองแดง และไฟเบอร์เส้นเดียว เร็วประมาณ500MB/s

หากสนใจสายSATA สำหรับHDD ภายนอกรุ่นล่าสุด ไม่ต้องใช้หม้อแปลงไฟฟ้า อาจจะออกSATA I/O ปีนี้ ได้ข่าวว่า กำลังพัฒนาSATA III

Comment

เข้าท่าๆ

Comment

Originally posted by aouaou View Post
                        LAN เร็วประมาณ10,100,1000MB/s (สายแลนทั่วไป รองรับ10/100 แต่สายแลนอีกแบบรองรับถึง1000 ต้องเลือกดูดีๆครับ)

ปีนี้ อาจจะออกUSB3.0 ซึ่งสายเคเบิล มีเส้นทองแดง และไฟเบอร์เส้นเดียว เร็วประมาณ500MB/s

หากสนใจสายSATA สำหรับHDD ภายนอกรุ่นล่าสุด ไม่ต้องใช้หม้อแปลงไฟฟ้า อาจจะออกSATA I/O ปีนี้ ได้ข่าวว่า กำลังพัฒนาSATA III
                        usb 3.0 หรอครับ จะมาแล้วจริงๆหรอครับเนี่ย
                        แบบนี้ผมรอได้ เหอๆ

Comment

Originally posted by aouaou View Post

อ๋อคับ ขอบคุณที่ชี้แจงคับ

Comment

!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!Good Idea!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Comment

เยี่ยมครับ

Comment

Working...
                              X