Announcement

Collapse
No announcement yet.

ได้มาแล้ว MacBook Alu ^.^

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ได้มาแล้ว MacBook Alu ^.^

ซื้อมาจาก istudio สาขา พันทิพย์งามวงค์วาน พนักงาน ดีมากครับบริการดี ได้ Softcase แถมมา

ซื้อมาก็ มีปัญหาเล็กน้อย - -* คือจะต่อ Lan ระหว่าง Pc to Mac อะครับถามพี่ที่ร้านเค้า

บอกให้กดแชร์ ใน Mac ให้หมดก็กด แล้วใน Pc นี้ต้องตั้งค่า ตรงไหนหรอครับ ถึงจะเห็น Mac

ยังใช้ ไม่ค่อย ถนัดเลย Mac เครื่องแรก

ตาร้อนกันอีกแล้ว อิจฉานะเนี่ย ตัวไหนครับ 2.0 หรือว่า 2.4

Comment

2.0 คับ ดอกนี้ ซื้อ 2.4 ได้เลย - -*

Comment

คลิกขวาที่ Folder แล้วเลือกแชร์ครับ

Comment

ผมเอาสาย Lan เสียบกับ Pc แล้วอีกด้านนึงเสียบกับ Macbook ทำแบบนี้

ถูกวิธีรึปล่าวอะครับ ไม่รู้จิงๆ - -*

Comment

ตอนนี้มีอีกปัญหาแล้วอะครับคือผมทำ BotCamp จะลง Xp พอมันก๊อปไฟล์เส็ดแล้วรีเครื่องเพื่อจะ

ลงต่อมันขึ้น Disk error Press any key to restart ผมกดแล้วมันก็ไม่รีอะครับ ต้องกด Power

ค้างให้ดับแล้วแล้วเปิดใหม่ ลองเอาแผ่นออกก็ขึ้นเหมือนเดิม ยังไม่หายเลย T_T

Comment

ค่อยๆ ลองศึกษาไปดูครับ มันง่ายจริงๆ

Comment

Originally posted by IceFreedomLife View Post
                ตอนนี้มีอีกปัญหาแล้วอะครับคือผมทำ BotCamp จะลง Xp พอมันก๊อปไฟล์เส็ดแล้วรีเครื่องเพื่อจะ

ลงต่อมันขึ้น Disk error Press any key to restart ผมกดแล้วมันก็ไม่รีอะครับ ต้องกด Power

ค้างให้ดับแล้วแล้วเปิดใหม่ ลองเอาแผ่นออกก็ขึ้นเหมือนเดิม ยังไม่หายเลย T_T
                วินโดว์ไม่สมบูรณ์ครับหาแผ่นใหม่โลดครับ

Comment

แชร์ไฟล์ระหว่างแมคกับวิน คร่าว ๆ
                  แต่อันนี้ของผมใช้ router นะไม่ได้ทิ่มตรง ๆ แบบท่าน

เครื่องวิน
                  ไป enable folder sharing ใน properties
                  ไปสร้าง workgroup
                  ไป allow sharing service ใน firewall ด้วยถ้ามี จำชื่อ process ไม่ได้แล้ว ถ้าติดลองมาถามอีกที

เครื่องแมค
                  ไป system preferences ไปที่ sharing แล้ว enable SMB file sharing จากนั้นก้อกด + เพื่อเลือก folder ที่จะแชร์
                  ไปต่อที่ network > advanced > WINS แล้วพิมพ์ชื่อ workgroup ลงไป

รีสตาร์ททั้งสองเครื่อง

ถ้าสงสัยวิธีอย่างละเอียด สอบถาม google ได้ มีเยอะมาก

Comment

Originally posted by exFictitiouZ View Post
                    แชร์ไฟล์ระหว่างแมคกับวิน คร่าว ๆ
                    แต่อันนี้ของผมใช้ router นะไม่ได้ทิ่มตรง ๆ แบบท่าน

เครื่องวิน
                    ไป enable folder sharing ใน properties
                    ไปสร้าง workgroup
                    ไป allow sharing service ใน firewall ด้วยถ้ามี จำชื่อ process ไม่ได้แล้ว ถ้าติดลองมาถามอีกที

เครื่องแมค
                    ไป system preferences ไปที่ sharing แล้ว enable SMB file sharing จากนั้นก้อกด + เพื่อเลือก folder ที่จะแชร์
                    ไปต่อที่ network > advanced > WINS แล้วพิมพ์ชื่อ workgroup ลงไป

รีสตาร์ททั้งสองเครื่อง

ถ้าสงสัยวิธีอย่างละเอียด สอบถาม google ได้ มีเยอะมาก
                    ขอบคุณนะครับ ^_^

ตอนนี้ลง Xp เจอ

Windows could not start because the following file is missing or corrupt :

<Windows>\system32\hal.dll.

Please re-install a copy of the above file

ลอง 2 แผ่นละ ยังไม่หายซะที T_T

Comment

Originally posted by IceFreedomLife View Post
                      ขอบคุณนะครับ ^_^

ตอนนี้ลง Xp เจอ

Windows could not start because the following file is missing or corrupt :

<Windows>\system32\hal.dll.

Please re-install a copy of the above file

ลอง 2 แผ่นละ ยังไม่หายซะที T_T
                      ลองหา windows XP ที่เป็น OEM มาลงครับแบบไม่ตัดต่ออะไร

Comment

Originally posted by taywinw View Post
                        ลองหา windows XP ที่เป็น OEM มาลงครับแบบไม่ตัดต่ออะไร
                        ครับจะลองหาดู Boot Camp ของผมมัน Ver 2.0 ลง XP SP3 ได้ป่ะครับ

Comment

ได้ครับเพราะผมใช้อยู่

Comment

ต่อกันตรงๆ ระหว่างสองเครื่อง
                            1 สาย utp ต่อแบบ crossover นะครับ
                            2 เข้าไปกำหนดไอพีให้เป็นคลาสเดียวกัน
                            เ ครืองที่ 1 ip 192.168.1.2
                            mask 255.255.255.0

เ ครื่องที่ 2 ip 192.168.1.3
                            mask 255.255.255.0

default gateway ไม่ต้องครับ

3 เลือกแชร์ตามวิธีของแต่ละระบบปฏิบัติการครับ

ถ้าทราบแล้วก็ขออภัยด้วยครับ แค่บอกไว้เผื่อ ท่าน จขกท ลืม อิอิอิ

Comment

ครับจะลองหาดู Boot Camp ของผมมัน Ver 2.0 ลง XP SP3 ได้ป่ะครับ
                              ปัญหานี้ผมเจอบ่อยมาก
                              ใช้แผ่นแท้ยังเป็นเลย
                              OEM ก็เป็น
                              ต่อมาลองสังเกตดูนะครับ ก็เลยพบว่าลงทุกครั้งได้ทุกครั้ง ได้ทุกแผ่น
                              คือ ... ตอนที่มันให้เรา format ในวินโดว์ตอนติดตั้งนะครับ
                              ให้เลือก Quick Erase อันบนสุด นะครับ
                              ผมเข้าใจว่าปัญหาอยู่ที่ format ของ HD เลยมีปัญหา boot loader นะครับ
                              ยังไง PM มานะครับ แล้วค่อยโทรคุยกันนนะครับ

Comment

Working...
                              X