Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 3500 บาท +-ได้ VGA มือ2 ตัวไหนคุ้มครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 3500 บาท +-ได้ VGA มือ2 ตัวไหนคุ้มครับ

ชอบ XFX เพิ่งขาย 8500 GT ไป เล่นรุ่นที่เหนือกว่าตัวนี้ได้ตัไหนบ้างครับ งบ+- ได้ประมาณ1000 กว่า บาท :

MB เป็น M2N E PCI-ex

Comment

สรุป มีงบเท่าไรครับ

Comment

มี3500 แต่ถ้าต้องบวกเพิ่ม ก็ได้1000กว่าบาทครับ

Comment

งบมีประมาณ 5000 จริงๆอยากแนะนำ 8600GT แต่ตึงไปเยอะงั้นเอา Galaxy 7600GS DDR3 ก็ได้ครับ ~3700 ครับ

Comment

ได้ตังมาแล้วมาซื้อการ์ดจอเลยเหรอคับ ทำไมไม่เอาGF7900GSไปเลยแรงชัวๆ

Comment

7900GS ห้าพันกว่าให้เป็นตัวเลือกสุดท้ายแรงใช้ได้
              x1950pro สี่พันเกือบห้าพันแรงพอๆกับ 7900GS แต่ดูหนังแจ่มกว่า
              HD2600pro สี่พันต้นๆแรงน้อยที่สุดใน3ตัวนี่แต่รองรับ DX10 และมี HDMI มาให้ในตัวเลือกยี่ห้อที่แรมแรงๆแจ่มมากครับแนะนำเป็นตัวเลือกที่ 1 ครับ เหมาะสมกับงบที่สุดด้วย

Comment

8600GT Galaxy ไม่ถึง 5 พันครับ

Comment

256MB PCIe(16x) 8600GT (TD, DDRIII) FORSA 4,350 L/

Comment

ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าทำไม่ต้องแยกไห้ปวดหัวครับ GT, GS ,GTX ,GTS แถม 7900 ดันแรงกว่า8500 ทั้งที่ตัวเลขน้อยกว่า คุณGearhead ชี้ทางสว่างหน่อยครับ คุณ Cravboyใด้รับของแล้วPM ด้วยนะครับ เงินที่ได้มาครั้งก่อนไช้ของสำคัญกว่านั้นครับ VGAนี้รอเงินเดือนออกน่ะ

Comment

คุณNicolas ครับตัวที่แรงใช้ได้นี่ ตอนดึกดึกใช้มันไปซื่อข้าวต้มได้ปะครับ 5555 ลอเลงงะ

Comment

Originally posted by pleman111 View Post
                        ขอบคุณมากครับ ว่าแต่ว่าทำไม่ต้องแยกไห้ปวดหัวครับ GT, GS ,GTX ,GTS แถม 7900 ดันแรงกว่า8500 ทั้งที่ตัวเลขน้อยกว่า คุณGearhead ชี้ทางสว่างหน่อยครับ คุณ Cravboyใด้รับของแล้วPM ด้วยนะครับ เงินที่ได้มาครั้งก่อนไช้ของสำคัญกว่านั้นครับ VGAนี้รอเงินเดือนออกน่ะ
                        ที่เค้าต้องซอยรุ่น เพราะ ต้องการให้ผู้ใช้สามารถเลือกให้ตรงกับความต้องการให้มากขึ้นครับ ถ้ามองแบบการตลาด เพื่อต้องการครอบคลุมผู้ซื้อทุกระดับครับ

ตัวเลขแรก X900 คือ ตัวเลขจาก Series หรือ Generation หรือ สถาปัติิยกรรมของการ์ดครับ
                        ตัวที่ 2 7X00 คือ ระดับของการ์ดใน Series นั้นครับ เช่น
                        8800 ก็จะเป็นตัวใหญ่สุดของ Series 8
                        8600 ก็จะเป็นตัวรองของ Series 8
                        8500 ก็จะเป็นตัวรองจาก 6 ของ Series 8
                        หรือ อาจจะมีตัวที่ 3 ต่อท้ายอีกรุ่น กรณีเลขกลางใช้หมดแล้ว เช่น 7950
                        เรียงตามกันลงไปเรื่อยๆ ครับ

ส่วนตัวอักษรที่อยู่ด้านหลังจากรุ่น จะเป็นตัวบ่งบอกลักษณะ (Spec)คร่าวๆของการ์ดนั้นๆครับ เช่น ท่อมากกว่า Core/Mem มากกว่าครับ
                        ฝั่ง nVidia เรียงจาก XT หรือ LE - GS - GT - GTS - Ultra
                        ฝั่ง ATi เรียงจาก Pro - XT - XTX อาจจะมี PE ตามมาด้วยในบางรุ่นครับ

อันนี้แค่อธิบายเป็น Concept นะครับ ไม่ได้ตายตัว ก่อนซื้อควรศึกษา Spec ให้ละเอียดอีกครั้งครับ

ตัวอย่างครับ
                        7900GS 20 ท่อ แรม 256MB 450MHz/1320MHz
                        7900GT 24 ท่อ แรม 256MB 450MHz/1320MHz
                        7950GT 24 ท่อ แรม 256MB 550MHz/1400MHz
                        7950GT 24 ท่อ แรม 512MB 550MHz/1400MHz
                        7900GTX 24 ท่อ แรม 512MB 650MHz/1600MHz
                        Last edited by Gearhead; 12 Jul 2007, 21:14:22.

Comment

ผมตามอ่านคำตอบคุณเกือบทุกกระทู้ชอบจริง หุหุหุ

Comment

Originally posted by Gearhead View Post
                            ที่เค้าต้องซอยรุ่น เพราะ ต้องการให้ผู้ใช้สามารถเลือกให้ตรงกับความต้องการให้มากขึ้นครับ ถ้ามองแบบการตลาด เพื่อต้องการครอบคลุมผู้ซื้อทุกระดับครับ

ตัวเลขแรก X900 คือ ตัวเลขจาก Series หรือ Generation หรือ สถาปัติิยกรรมของการ์ดครับ
                            ตัวที่ 2 7X00 คือ ระดับของการ์ดใน Series นั้นครับ เช่น
                            8800 ก็จะเป็นตัวใหญ่สุดของ Series 8
                            8600 ก็จะเป็นตัวรองของ Series 8
                            8500 ก็จะเป็นตัวรองจาก 6 ของ Series 8
                            หรือ อาจจะมีตัวที่ 3 ต่อท้ายอีกรุ่น กรณีเลขกลางใช้หมดแล้ว เช่น 7950
                            เรียงตามกันลงไปเรื่อยๆ ครับ

ส่วนตัวอักษรที่อยู่ด้านหลังจากรุ่น จะเป็นตัวบ่งบอกลักษณะ (Spec)คร่าวๆของการ์ดนั้นๆครับ เช่น ท่อมากกว่า Core/Mem มากกว่าครับ
                            ฝั่ง nVidia เรียงจาก XT หรือ LE - GS - GT - GTS - Ultra
                            ฝั่ง ATi เรียงจาก Pro - XT - XTX อาจจะมี PE ตามมาด้วยในบางรุ่นครับ

อันนี้แค่อธิบายเป็น Concept นะครับ ไม่ได้ตายตัว ก่อนซื้อควรศึกษา Spec ให้ละเอียดอีกครั้งครับ

ตัวอย่างครับ
                            7900GS 20 ท่อ แรม 256MB 450MHz/1320MHz
                            7900GT 24 ท่อ แรม 256MB 450MHz/1320MHz
                            7950GT 24 ท่อ แรม 256MB 550MHz/1400MHz
                            7950GT 24 ท่อ แรม 512MB 550MHz/1400MHz
                            7900GTX 24 ท่อ แรม 512MB 650MHz/1600MHz
                            โปรตัวจริงครับ ละเอียดยิบ

Comment

ผมเป็นแฟนลีลาการตอบของคุณครับ คุณและคุณวิกรณ์เป็นคนเก่ง แต่ไม่เคยใช้อารมณ์โดยดข้าร่วมหลายกระทู้ที่มีการโต้เถียงกันโดยใช้ความรู้สึก แทนข้อเท็จจริงเช่นหลาย กท มีให้เห็น ไม่ทราบว่าท่านอื่นอื่น เป็นแฟนคลับของใครบ้างครับ หุหุหุ

Comment

Working...
                              X