Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามอาการ Power supply เสียน่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามอาการ Power supply เสียน่ะครับ

ถ้า PSU เสียผมจะตรวจสอบได้ยังงัยครับว่ามันเสียที่ตัว PSU แน่นอน
    ผมมี PSU ตัวเดียวน่ะครับ เลยไม่รู้ว่ามันเสียแน่หรือเปล่า
    อาการที่เป็นคือ เปิดเครื่องก็ติด แต่ทำไมมันไม่บู๊ตฮาร์ดดิส มันเลยเข้าวินโดว์ไม่ได้

ง่าย ๆ ก็ถ้า PSU บ้าน ๆ ที่ติดมากับเคส อายุการใช้งานสัก 3 ปี ก็ควรเปลี่ยน ส่วนใหญ่อาการ รวน ๆ เกิดจากการจ่ายไฟนี่แหละ ตอนนี้ PSU บ้าน ๆ ยี่ห้อ D-TECH 450 W ราคา 255 บาท ซื้อมาเมื่อวัน เสาร์ ที่ผ่านมา 5 ตัว เปลี่ยนเครื่องเก่าแล้ว ชีวิตดีขึ้นเยอะ

Comment

psu เสียอาการคือ เครื่องรีเอง เปิดไม่ติดเล่นๆไปแล้วค้าง ไงครับ

Comment

ถ้ายังไม่อยากซื้อใหม่ก็ลองไปยืมpsuของคนอื่นมาต่อของเราแล้วบูตเครื่องดูครับ ถ้าใช้ได้ปกติก็แสดงว่าpsuของเราเสีย แต่ถ้าไม่ขึ้นเหมือนกันก็อาจจะเป็นที่ตัวอื่น

แล้วที่ว่าบูตฮาร์ดดิสก็ไม่ติด มันมีอาการยังไงอ่ะครับ ไฟจอสีส้มหรือป่าว,มีข้อความเตือนหรือป่าว,จอฟ้าหรือป่าว
        ลองบอกละเอียดอีกนิดแล้วกันครับจะได้ช่วยเหลือได้

Comment

Originally posted by chichiol6 View Post
          ถ้ายังไม่อยากซื้อใหม่ก็ลองไปยืมpsuของคนอื่นมาต่อของเราแล้วบูตเครื่องดูครับ ถ้าใช้ได้ปกติก็แสดงว่าpsuของเราเสีย แต่ถ้าไม่ขึ้นเหมือนกันก็อาจจะเป็นที่ตัวอื่น

แล้วที่ว่าบูตฮาร์ดดิสก็ไม่ติด มันมีอาการยังไงอ่ะครับ ไฟจอสีส้มหรือป่าว,มีข้อความเตือนหรือป่าว,จอฟ้าหรือป่าว
          ลองบอกละเอียดอีกนิดแล้วกันครับจะได้ช่วยเหลือได้
          มันไม่บู๊ตวินโดว์ขึ้นมาครับ คือหน้าจอไม่ติดเลยครับ

Comment

Working...
          X